หัวข้อ: แม่ย่าและญาติพี่น้องของสามีนั้นสำคัญไฉน

Moderators
    บล็อก
    2

แม่ย่าและญาติพี่น้องของสามีนั้นสำคัญไฉน

ชีวิตคู่ของเอื้อยนั้นมีความผูกพันกับญาติๆทั้งของตนเองและของสามีมาตลอด เพราะครอบครัวอีสานเราพึ่งพาอาศัยกันเหมือนน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า เมื่อแต่งงานแล้วเรามิอาจอยู่ด้วยกันตามลำพังได้ นับว่าเป็นความอบอุ่นแบบประเพณีไทยที่ควรสืบทอดต่อไปจนรุ่นลูกหลานน้อจ้า

เอื้อยรักและเคารพญาติของสามีทุกคนคือญาติเจ้าของ สามีกับเอื้อยต่างก็เป็นลูกชายหล่ากับลูกสาวหล่าคือกัน แต่เพินมีน้องสาวหล่าอีกคนหนึ่งจ้า
    การเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อญาติของสามีนั้น โดยเฉพาะแม่ย่า สามีก็สบายใจที่เฮารักใคร่กลมเกลียวกัน เพินก็ปฏิบัติเช่นเดียวกันกับแม่ยายและญาติของภรรยา (ส่วนพ่อตาและพ่อปู่เสียชีวิตนานแล้วจ้า)

การอ่อนน้อมถ่อมตน มือไม้อ่อนไหว้ญาติพี่น้องทุกคน พูดจาไพเราะ มีของฝากแบ่งปันกันบ้าง
    ไปบ้านไผก็อย่านิ่งดูดาย ช่วยทำอาหาร ช่วยล้างถ้วยชาม สามีจะยิ้มหน้าบานปานกระด้งเลยจ้า เพราะใครๆก็เอ็นดูภรรยา ชีวิตคู่ยืนยาวจ้า รูปร่างหน้าตาบ่สำคัญเท่ากิริยา มารยาท
    ที่อ่อนโยน อัธยาศัยดี มีน้ำใจไมตรีต่อกันน้อจ้า
    และต้องสอนลูกๆเช่นเดียวกันจ้า เมื่อออกเรือนไปแล้วควรปฏิบัติอย่างไร

เสน่ห์่ปลายจวักและงานบ้านงานเฮือนก็สำคัญน้อจ้า เวลาไปค้างบ้านแม่ย่า ควรตื่นก่อนใคร ลุกไปล้างหน้าตา ถูแข่ว เข้าครัวดังไฟนึ่งข้าว เตรียมทำอาหารให้เรียบร้อย แล้วก็ไปกวาดบ้านถูบ้าน เอาเสื้อผ้าของแม่ย่าไปซักตาก เสร็จแล้วอาบน้ำแต่งตัว ทาแป้งให้สวยงามพอเหมาะแบบธรรมชาติสมวัย พอทุกคนตื่นมารวมทั้งสามี เฮาจะได้รับคำชมทางสายตาโดยที่เพินไม่ต้องพูดอะไรมากมายเลยจ้า เดินผ่านใครให้ย่อตัวอย่าเดินเชิดตัวตรงน้่อจ้า ยิ้มแย้มแจ่มใสกับทุกคน ไปมาลาไหว้ เฮาก็จะเป็นสะใภ้ที่สามีภูมิใจอีหลีจ้าเพราะแม่ย่าและญาติพี่น้องสามีฮักและเอ็นดูเฮาน้อจ้า

น้องพิมกับยายและญาติพี่น้องทางแม่เอื้อยจ้า

แม่ย่าและญาติพี่น้องของสามีนั้นสำคัญไฉน

แม่ย่าและญาติพี่น้องทางสามีเอื้อยจ้า

แม่เอื้อย แม่ย่า น้องพิม ญาติพี่น้องของสามีเอื้อย หมู่เอื้อยพวงพะยอม ที่บ้านของพี่สาวคนโตของสามีเอื้อยที่สมเด็จ กาฬสินธุ์จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ญาตินั้นสำคัญฉะนี้แลไม่มีอะไรมาเปรียบได้เพราะคนไทยอยู่ด้วยกันมาเพราะมีวัฒนธรรมครอบครัวอาศัยพึ่งพากันและกันเป็นหลักใหญ่ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ญาติพี่น้องบ่ว่าทางย่าทางยายเนาะครับ สำคัญซ่ำกัน มีของฝากของต้อนกะให้ทั่วให้ถึงเนาะครับ ถ้าทั้งสองฝ่ายฮักแพงกันกะเฮ็ดให้ครอบครัวทั้งสองฝ่ายมีความสุข ลูกหลานญาติพี่น้องกะมีความสุข ยามเดือดร้อนกะได้เพิ่งพาอาศัยกันเนาะครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    พื้นฐานของสังคมไทยเฮาครับ...ครอบครัวขยาย...
    มีการพึ่งพาส่อยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกัน เคารพนับถืออ่อนน้อมถ่อมโตต่อผู้อาวุโสกว่า
    เข้าหาพูดคุยเมื่อเกิดปัญหาต่างๆแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย

Moderators
    บล็อก
    2
    ธุจ้า

คุณลุงใหญ่ :) สังคมไทยทุกภาค ความสัมพันธ์ระหว่างญาติพี่น้องมีทุกครัวเรือนน้อจ้า
    เมื่อเฮาฮู้จักให่่ เฮามักสิได้รับสิ่งดีๆกลับมาเสมอโดยบ่ต้องหวังสิ่งตอบแทน
    เพราะน้ำใจไมตรี ความกรุณาปราณี บ่มีไผบังคับกันได้น้อจ้า ขอบคุณลุงใหญ่ที่แวะมาทักทายพวงพะยอมเด้อจ้า

คุณsuny :) เห็นด้วยทุกประการจ้า ความฮักและสามัคคีระหว่างครอบครัวดองต่อดอง
    เฮ็ดให่ทุกคนมีควมสุข สบายใจน้อจ้า ขอบคุณที่แวะมายามน้อจ้า

คุณpcalibration :) ครอบครัวไทยอบอุ่นอีหลีจ้า วัฒนธรรมประเพณีที่ดีงาม ลูกหลานควรรักษาไว้เป็นมรดกที่ล้ำค่า ขอบคุณที่แวะมาทักทายคุยกันเด้อจ้า

:*-:*-:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 19-06-2013 at 22:51. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

Tags for this Thread