หัวข้อ: ทำวันนี้ให้ดีและพอเพียง

Moderators
    บล็อก
    2

ทำวันนี้ให้ดีและพอเพียง

ชีวิตในปัจจุบันวันนี้คือสิ่งที่เราควรทำให้ดีอย่างมีสติ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องบ้านมหาและชาวไทยทุกคนที่มีหน้าที่และอาชีพต่างกัน ในสังคมไม่มีใครดีกว่าใครดอกจ้า ทุกอาชีพมีคุณค่าเท่ากัน มีปัญหาเหมือนกัน ถ้าเราไม่วิ่งหนีและทำวันนี้ให้ดีด้วยใจสงบแล้ว ความสุขล้วนอยู่ในใจอยู่ภายในทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็น. ตำรวจ แพทย์ เกษตรกร ครู พนักงานโรงงาน หรือฯลฯ

ไม่ว่าจะอยู่บนเขา หรือในเมืองใหญ่ อยู่ท้องนาหรือนอนกอดปืนเช่นทหารที่ต้องปกป้องประเทศชาติ สถานที่หรืออาชีพนั้นจะก้าวหน้าไปได้ดี คนนั้นต้องทำใจยอมรับและตั้งสติภายในให้สงบก่อน เราไม่อาจห้ามความเจริญก้าวหน้าของเทคโนโลยี่ได้ เราไม่อาจคิดแทนคนอื่นได้ เราต้องรู้ว่ามีหน้าที่อะไรในวันนี้ เราควรมีความสุขกับมัน มิใช่ไปคิดถึงอนาคตที่ยังไม่เกิดขึ้น เพราะไม่มีอะไรมาเป็นหลักประกันได้ว่าเมื่อเราเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นหรือเลวลง เศรษฐกิจทุกวันนี้เราก็เห็นๆกันอยู่ทุกประเทศ

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่มีงานทำไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ลูกเต้ากำลังศึกษาเล่าเรียน มีบ้านมีรถที่ต้องรับผิดชอบ มีงานอะไรทำในวินาทีนี้นับว่าโชคดีที่สุดแล้ว อย่าด่วนตัดสินใจลาออกเลยจ้าถ้ายังไม่พร้อม แม้แต่เอื้อยก็ไม่พร้อม ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นในวันพรุ่งนี้ เราต้องมีความสุข สงบใจกับปัจจุบัน เพราะถ้าเราไม่หนักแน่น ลูกเต้าจะเป็นกังวลน้อจ้า

ขอเป็นกำลังใจให้น้องสาวมุกขวัญใจบ้านมหาและลูกชายน้อจ้า

น้องอี้ทก็ใกล้จะคลอดแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้
    น้องอี้ทและสามีสุดที่รักที่ญี่ปุ่นอ้าย ฮัก ณ ทุ่งใหญ่

น้องเซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์ เป็นผู้จัดการเหมืองแร่ทองคำที่พิจิตร ขอเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า มีงานดีตำแหน่งดีในปัจจุบันน้อจ้า

น้องหนุ่ย....บ่าววีโก้ ที่อยู่เกาหลี ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องsompoi ที่มีลูกสาวและครอบครัวที่ญี่ปุ่น
    ขอมอบกำลังใจให้เต็มหัวใจ

น้องปุ้ย อยู่Huntington Beach , California มีงานการที่ดีทำในห้องแลปผลิตสินค้าเกี่ยวกับทันตกรรม ก็มีความสุขดีอยู่แล้วตามสิทธิในชีวิตที่ได้เลือก ขอเป็นกำลังใจเด้อจ้า

น้องพล พระยาแล ผู้บริหารเว็บบ้านมหาระดับยอดปลายตาล เป็นทหารเป็นข้าราชการก็ดีอยู่แล้ว อย่าเพิ่งลาออกก่อนเกษียณเด้อจ้า สวัสดิการดีมากมาย ลูกชายก็เป็นทหารเหมือนกัน เอื้อยขอเป็นกำลังใจจ้า

น้องบี สาวชัยภูมิที่อยู่เกาหลี ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องหนุ่มลาวสาวขะแมร์ อยู่โรงงานมานานไม่ต่างจากอีกหลายท่าน ทำใจให้คิดบวกกับงานในปัจจุบันแล้วจะสงบใจ เมื่อพร้อมอยากทำอะไรก็ยินดีด้วยจ้า

น้องณัฐ ภูไท อยู่ญี่ปุ่น ขอส่งกำลังใจให้น้อจ้า

คุณsuny อยู่ประจวบคีรีขันธ์กับครอบครัว ขอเป็นกำลังใจให้จ้า

อาวอ้วนเมืองยศ อยู่ที่ปักธงชัย ขอเป็นกำลังใจน้อจ้า

น้องเซียนเมา อยู่ที่สุราษฎร์่ธานี ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

อ้านคนภูค่าว อยู่โคราช คนกาฬสินธุ์ ขอเป็นกำลังใจให้จ้า

คุณ. pcalibration อยู่กทม. ขอส่งกำลังใจให้จ้า

อ้ายไทบ้านพระเสาร์ ขออภัยที่ตกชื่อไปเด้อจ้า อยู่กทม.แมนบ่จ้า ขอส่งกำลังใจให่เด้อจ้า

น้องคนตระการ อยู่กทม. ขอให้กำลังใจเด้อจ้า

คุณลุงใหญ่ อยู่บ้านฉาง ระยอง ขอกราบคารวะจ้าและส่งกำลังใจให้จ้า

คุณหนุ่มน้อย อยู่เยอรมันแมนบ่จ้า ขอส่งกำลังใจให้จ้า

อ้ายพจน์ ขอส่งกำลังใจให้จ้า

น้องcommo อยู่กทม. ตำรวจไทยใจกล้าหาญ ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องเขย....ตระการ อยู่ฉะเชิงเทรา ลูกชายเรียนเก่งมาก ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องหน่อย อยู่อเมริกากับลูกและครอบครัว ขอเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องกุุ้ง สาวขอนแก่น กับคุณนักรบหััวใจ ขอเป็นกำลังไจให้เด้อจ้า

น้องลูกหินอินเตอร์และดร.พิณ ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

เว็บมาสเตอร์ คุณบ่าวคนเดิม อยู่อยุธยา ขอมอบกำลังใจให้น้อจ้า

น้องไก่น้อย สาวยางตลาด อยู่กทม.ขอเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า

น้องไผ่หวานและพี่แดง อยู่พัทยา ขอเป็นกำลังใจให้เด้อจ้า

คุณนิ สะใภ้อีสาน ในต่างแดน ขอส่งกำลังใจให้เด้อจ้า

คุณยายหนู และคุณติ๋ม เปอร์โย ผู้บริหารคณะกรรมการเว็บบ้านมหา
    คุณไทเมืองมุก ท่านผอ.โรงเรียน
    คุณตรี ศรีเมืองใหม่ ผู้บริหารเว็บบ้านมหา
    อ้านเซียงสีผีเป้า
    สหายพง
    อ้ายmaanoy สถาปนิกผู้มีความสามารถ
    อ้ายคนภูหลวง
    สาวหนองคาย
    น้องบักขามป้อมและคู่ชีวิต
    คุณมะลิลา
    คนไกลบ้าน2009
    น้องJinnawat90
    น้องsiranee
    น้องหยก ยโสธร
    น้องแมงสะดิ้ง
    คุณtavan
    บ่าวจัย
    อิหยังสิปานนั้น
    ครูหน่อยคนสุรินทร์
    คนของหัวใจ
    น้องหมูหวาน มิสบ้านมหา
    สาวประทาย
    คุณข้าวปาด Miss Papaya
    คนสกลไกลบ้าน
    คุณชัย เมืองแคน
    Boom69
    เต็มใจให้เธอ
    ท้าวก่ำ
    คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    น้องวัฒนชัย
    คุณ kitty
    กะทิสด
    คุณwundee2513 ทหารไทยผู้กล้าหาญ
    ดีเจน้องนู๋ สาวศีรษะเกษ อยู่ชลบุรี
    กะแยงนา
    กะเม็งสะเร็น
    คุณผู้ก่อการรัก มิสบ้านมหา
    คุณติ้ก มิสบ้านมหา
    น้องเขมราฐ มิสบ้านมหา
    คุณจ่าเหลือง
    คุณประเสริฐ ฝ่ายกฏหมายเว็บบ้านมหา
    คุณขอโทษที่คิดถึง...เด็กดื้้อหรือดีเจเด็กน้อย ขวัญใจและแม่บ้านของน้องพล พระยาแล
    คุณเปี๊ยกครับ
    บ่าวเอส
    เดอะดอน
    บ่าวข้าวจี่
    พงศ์ ทินการ
    น้องโบว์
    ทิดมี
    สาวก้อย
    บ่าวทิพย์คนอำนาจเจริญ

ขอส่งกำลังใจให้ทุกท่านเด้อจ้า

เอื้อยไม่อาจเอ่ยถึงทุกท่านได้หมดต้องขออภัยเด้อจ้า แต่ขอให้กำลังใจว่าถ้าเราคิดบวกให้กับปัจจุบัน อนาคตเราก็จะดีเองจ้า ทุกคนต่างอยากกลับไปอยู่บ้านเกิดไม่ต่างกัน แต่ปัจจุบันนี้สำคัญที่สุดเพราะเราทุกคนต่างเป็นกลไกหนึ่งที่ทำให้โลกเดินก้าวไปได้เหมือนกัน ขอให้เรามีความสุขกับปัจจุบันน้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 21-06-2013 at 17:22. เหตุผล: ลงกระทู้ซ้ำสองครั้งจ้าและเพิ่มรายชื่อจ้า

ขอบคุณพี่พวงพะยอมค่ะ คงบ่มีวาสนาสิได้กลับบ้านเกิดค่ะ
    แม้ว่าอยากสิกลับใจสิขาดค่ะ อยากกินแกงเห็ด แกงหน่อไม้ อาหารบ้านเฮาค่ะ

"เราไม่อาจคิดแทนคนอื่นได้ เราต้องรู้ว่ามีหน้าที่อะไรในวันนี้ เราควรมีความสุขกับมัน"

มักประโยคของพี่นี้ค่ะ แต่คนส่วนใหญ่ชอบคิดแทนคนอื่น ตัดสินคนอื่นด้วยความคิด และมาตรฐานของตัวเองค่ะ
    LET IT BE...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหน่อย

บ่เป็นหยังดอกจ้า สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ ขอให้ใจเรามีความสุขกับชีวิตปัจจุบัน
    ไม่มีใครที่จะสามารถทำอะไรได้ดังใจทุกอย่างน้อจ้า แค่เราทำหน้าที่ของเราให้ดีไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร
    เลี้ยงลูกให้เป็นคนดีของสังคม มีโอกาสพร้อมยามใดก็เมือบ้านน้อจ้า ค่าใช้จ่ายสูงอีหลีจ้าเมือบ้านแต่ละเทือ
    เอื้อยเข้าใจดีเพราะหัวอกเดียวกันจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    :*-:*-ขอบคุณครับเอื้อยพวงพะยอม อ้ายพจน์ กะลูกร้อยเอ็ดโดยกำเนิดละครับบ่เคยสิลืมบ้านจักเทือตั้งเป้าหมายไว้อีก 5ปีครับว่าสิกลับไปอยู่101 บ้านเฮาแล้วละครับถ่าบ่มีหยังเปลี่ยนแปลง...แล้วพ้อกันทางร้อยเอ็ดครับ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ขอขอบคุณกับกำลังใจที่คุณพวงพยอมมอบให้ กำลังใจที่ไม่เคยเห็นหน้าและเสียง กำลังใจที่ซื้อหาไม่ได้แม้เพียงหนึ่งกำลังใจก็มากพอเกินค่ากว่าสิ่งใดๆ
    และในตรงนี้ ขอมอบกำลังใจให้กับคุณพวงพยอมและครอบครัวที่อยู่ต่างแดนเช่นกันคะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าอ้ายพจน์

ดีใจที่ได้พ่อคนร้อยเอ็ดคือกันน้อจ้า น้องพจน์อยู่อำเภอใด๋จ้า
    เผื่อมื้อหนึ่งยางสวนกันก็ทักทายกันเด้อจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณนิ สะใภ้อีสาน

ขอบคุณสำหรับกำลังใจให้พวงพะยอมเด้อจ้า
    ชื่นชมและตามอ่านกระทู้ของคุณนิอยู่เสมอจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น้องปุ้ย อยู่Huntington Beach , California มีงานการที่ดีทำในห้องแลปผลิตสินค้าเกี่ยวกับทันตกรรม ก็มีความสุขดีอยู่แล้วตามสิทธิในชีวิตที่ได้เลือก ขอเป็นกำลังใจเด้อจ้า

ธุจ้า ขอบคุณคะพี่ ปุ้ยก็ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันคะ ชีวิตต้องดำเนินตราบใดที่ยังมีภาระ
    และหน้าที่ ทำวันนี้ให้ดี่ที่สุด และพรุ่งนี้ต้องดีกว่าวันนี้คะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องปุ้ย

ขอบคุณสำหรับกำลังใจเช่นกันจ้า
    ถ้าวันนี้ดี พรุ่งนี้ก็จะดีหรือดีกว่าน้อจ้า ภาระหน้าที่ทำให้เราเป็นคนมีค่าเพราะมีความรับผิดชอบ
    ไม่วิ่งหนีความจริง เพราะโลกจะหมุนไปเรื่อยๆ ถ้าเราปรับตัวและใจได้
    อยู่ที่ไหนก็ไม่ทุกข์ใจเนาะจ้า เอื้อยไม่คาดหวังในสิ่งที่ยังมาไม่ถึงจะทำให้เครียดและกังวลจน
    ขาดความสุขในวันนี้จ้า มองโลกในแง่บวก ท้องฟ้าที่ไหนก็งดงามไม่ต่างกันเพราะอยู่ที่ใจเราเองจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 20-06-2013 at 11:05. เหตุผล: แก้ไขคำผิดจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    สวัสดีครับเอื้อยพวงพะยอม ผมอยู่ อ.ศรีสมเด็จ ครับใกล้ ๆกับวัดป่ากุง(วัดหลวงปู่ศรี)ถ่าผ่านไปผ่านมาทางนั้นกะแวะทักทายกันเด้อครับเอื้อย

Tags for this Thread