หัวข้อ: แกงส้ม ชะอมไข่ แค กุ้ง ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

แกงส้ม ชะอมไข่ แค กุ้ง ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

สวัสดีครับ พี่น้อง ลุง ๆ ป้า ๆ ชาวบ้านมหาครับ มื่อนี้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ มีแนวอยู่แนวกิน มาสู่พี่น้องเด้อครับ กับข้าวง่าย ๆ เมนูเบา ๆ เพื่อสุขภาพ...
    โดน ๆ เถื่อเซียงเหมี่ยงฯ ได้เข้าครัว เฮ็ดแนวกิน ย่อนว่าระยะหลัง ๆ เลิกงานค่ำ ๆ บ่ค่อยมีเวลาหาผัก หาปลา มาไว้ถ่าเฮ็ด...
    พอดีเมื่อวาน แม่บ้านบริษัท เผิ่นเอาผักขา(ชะอม) มาขาย ผักสด ๆ ราคา ถูก ๆ เซียงเหมี่ยงฯ กะเลยได้มา ๒ กำ คิดไว้ว่า สิเฮ็ด แกงส้มกิน...
    เลิกงานมา กะแวะตลาด หาซื้อ วัตถุดิบเฮ็ดกับข้าวมาตุนในครัว ย่อนว่าโดน ๆ ได้ออกไปเถื่อ หากุ้ง เพื่อมาใส่แกงส้ม บ่มี ต้องเลยไป ห้างดอกบัว ได้กุ้งแช่แข็ง เหลือสองแพ็คน้อย ๆ กะยังดีกว่าบ่ได้ :) ...
    เริ่มจากพริกแกงส้มครับ เซียงเหมี่ยงฯ จำ ๆ มา ขาดเกินแหน่ บ่พิถีพิถันปานได๋ เอาสะดวก กับความรู้สึกเป็นหลัก ฮ่า ๆ ๆ มี กระชาย กะปิ หอม กระเทียม พริก โขลกพริกกับเกลือให้แหลกก่อน แล้วจั่งใส่ที่เหลือลงไปให้ละเอียดเป็นเนื้อเดียวกัน...

แกงส้ม ชะอมไข่ แค กุ้ง ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

พริกแกงละเอียดแล้ว เซียงเหมี่ยงฯ มีปลาทู อยู่ สองโตในตู้ ต้ม แกะเนื้อ ตำใส่พริกแกง...

เตรียมชะอมไข่ ครับ เด็ดยอด ตีไข่สามใบ เอาไปทอด ตัดเป็นต่อนพอคำ มักคำใหญ่ ตัดใหญ่ ๆ อยากได้หลาย ตัดน้อย ๆ ฮ่า ๆ ...

ตั้งน้ำ ใส่พริกแกงที่โขลกกับเนื้อปลา ลงไป รอเดือดนิดหนึ่ง ปรุงรส กับ น้ำบักขามเปียก น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา ชิมรสตามใจชอบครับ แกงส้ม ต้องออกสามรส เปรี้ยวนำ หวานตาม เค็มแต่พอดี เค็มหลายไตทำงานหนัก :) ...

พอดีได้ดอกแคข้างฮั้ว มาหน่อยหนึ่ง ใส่ไปนำ ผักแค ชื่อนี้ดีครับ หมายถึงผักแห่งความห่วงใยและดูแลกัน (Care Vegetable) ฮ่า ๆ ...

จากนั้นใส่กุ้ง จากห้างดอกบัว EXpress

ใส่พระเอกของเมนู ชะอมไข่...

ชิมรสอีกเถื่อก่อนปิดไฟ ตักใส่ถ้วย กินกับข้าวหอมมะลิสุรินทร์ ครับ...

กินข้าวนำกันครับพี่น้อง...
    ขอได้รับความขอบคุณจากครัวเซียงเหมี่ยงฯ คือเก่าครับ...
    มื่อหน้ามีเวลาเดี๋ยวคิดหาเมนู มาสู่พี่น้องกันอีกครับผม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 28-06-2013 at 07:19. เหตุผล: Edit photo's link

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บอีหลีจ้า ส่งมาทางไกลจั้กถ้วยแน้จ้าน้องเซียงเหมี่ยงฯ
    คือเฮ็ดแนวกินเก่งแท้น้อ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    แกงส้ม สุดยอดเลยน้อง วันหยุดอาทิตย์นี้พี่ทำบ้างดีกว่า ^___^
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณครับเอื้อยพวงพะยอม เอื้อยปุ้ย ครับ กินข้าวนำกันครับเอื้อย...
    เซียงเหมี่ยงฯ อยากหยังกะเฮ็ดกินไปเรื่อยครับ แซบแหน่บ่แซบแหน่ กะกินกันไปครับ ฮ่า ๆ ๆ ...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ป้าด.. มื้อนี้ผมได้กินเมนูนี้คือกันเลยครับท่านเซียงเหมี่ยงฯ..
    เห็นแล้วรสชาติแซบคักแน่ๆเลยครับ (ครัวเซียงเหมี่ยงฯ..)รับประกันความอร่อย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ฝีมือเซีงเมี่ยงมาคือเข้าท่าเด้หละเน๊าะเป็นผุเฮ็ดแนวอยู่แนวกินเป็นแบบนี้ลูกเมียสบาย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เบิดละบ้อ กำลังหิวพอดีเลย เป็นตาแซบ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    กำลังหิวเลยครับ แกงส้มใส่ดอกแคแก้ไข้หัวลม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    เฮ็ดเองทุกแนว ตากินยุค่ะ ปกติบ่ค่อยมักแกงส้มแต่เห็นฝีมือการทำอาหารแล้ว ยอมรับ แจ่มม ค่ะ

ตอบ ลุงใหญ่ ขอบคุณครับ แต่ว่าบ่ค่อยมีโอกาสได้เฮ็ดให้ครอบครัวกิน ย่อนว่าอยู่ที่ไซต์งานหลายกว่าอยู่กับครอบครัวครับ อีกอย่างอาหารที่เซียงเหมี่ยงฯ เฮ็ดกินกับข้าวจ้าวครับ ทางแม่ออมสิน เผิ่นกินข้าวเหนียว...

ตอบ อ้ายเอ๋ มาซ้าไปหน่อยเบิดแล้วครับอ้าย ฮ่า ๆ เดี๋ยวมื่อหน้าฟ่าวมาเด้อครับ เล็งเนื้อนกกระจอกเทศมาผัดพริกไทยดำอยู่...

ตอบ อ้ายซันนี่ ครับผม เมนูเพื่อสุขภาพครับ

ตอบ คนของหัวใจ ขอบคุณครับ เซียงเหมี่ยงฯ หาหยังใกล้ ๆ มือได้กะเฮ็ดกินเองเสียส่วนหลายครับ เป็นคนบุรีรัมย์แม่นบ่ครับ บ้านใกล้ ๆ กัน...

Tags for this Thread