หัวข้อ: แกงไตปลา

Moderators
    บล็อก
    2

แกงไตปลา

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้วันหยุดเอื้อยได้เฮ็ดแกงไตปลา สูตรแบบน้ำบ่ข้นและผักไม่เละหลายของเอื้อยพวงพะยอมเองจ้า น้องฝนกินเผ็ดบ่ค่อยได้เลยต้องเฮ็ดน้ำใสแน้น้อจ้า วิธีแกงของเอื้อยก็อาจต่างจากต้นตำรับของภาคใต้ แกงแบบใช้เครื่องปรุงเท่าที่มีในต่างแดน ต้องกราบขออภัยหลายเด้อจ้า

ต้นมะกรูด ข่า ตะไตร้ ปลูกเองใส่กระถางจ้า

แกงไตปลา

ส่วนผสมและเครื่องปรุงแกงไตปลา

ปลาทูย่าง 2 ตัว
    ไตปลา 1/2 ถ้วย
    น้ำตาลปี้ป 1 ช้อนชา
    น้ำมะขามเปียก 3 ช้อนโต๊ะ
    หน่อไม้ดอง 1 ถ้วย
    ถั่วฝักยาว 1 ถ้วย
    ฟักทอง 1 ถ้วย
    แครอท 1 ถ้วย
    มะเขือตอแหล (ลูกจะยาวรีกว่ามะเขือเปราะ) 1 ถ้วย
    ใบมะกรูด 10 ใบ

แกงไตปลา

แกงไตปลา

ส่วนผสมพริกแกงไตปลา

กระเทียม 7 กลีบ
    หอมแดงซอย 2 หัว
    พริกขี้หนูแห้งแช่น้ำ 30 เม็ด
    ตะไคร้ซอย 3 หัว
    ข่าซอย 1 หัว
    กะปิ 1 ช้อนชา
    ขมิ้นผง หรือสด 1ช้อนโต๊ะ
    เกลือป่น 2/3 ช้อนชา

แกงไตปลา

วิธีทำ ตำพริกแกงโดย ตำพริกแห้งที่แช่น้ำไว้บีบน้ำออกใส่ครกตำให้แหลก

แกงไตปลา

ใส่ตะไคร้ตำตามให้แหลก ใส่ข่าตาม ใส่หอม กระเทียม ตำตามให้ละเอียดใส่ผงขมิ้น เกลือและกะปิท้ายสุด ตำให้เข้ากันจนละเอียด

แกงไตปลา

แกงไตปลา

แกงไตปลา

ลวกผักทุกชนิดในน้ำเดือด แล้วนำไปแช้ในน้ำเย็นใส่น้ำแข็งจ้า
    เอาน้ำลวกผักไปแกงต่อจ้า

แกงไตปลา

ตั้งหม้อน้ำลวกผัก ใส่ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด

แกงไตปลา

ใส่ไตปลาต้มตามให้สุก กรองเอาผักออก

แกงไตปลา

แกงไตปลา

แกงไตปลา

ใส่พริกแกง คนให้เข้ากัน ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียกและน้ำตาลปี้ป ใส่ผักที่สุกยากคือฟักทอง แครอท ลงไปก่อน ตามด้วยหน่อไม้ ถั่วฝักยาว มะเขือ และใบมะกรูด

แกงไตปลา

เมื่อผักสุกใส่เนื้อปลาทูย่างเป็นลำดับสุดท้าย
    เป็นอันเสร็จแล้วแกงไตปลาแบบน้ำใสจ้า

แกงไตปลา

จัดใส่ชาม พร้อมข้าวและแตงกวาจ้า พ่อบ้านเด็ดดอกไม้ข้างอพาร์ทเม้นท์มาให้ถ่ายรูปจ้า

แกงไตปลา

เอื้อยชอบน้ำแกงใสจึงไม่ใส่่ปลาทูลงไปโขลกกับพริกแกงจ้า น้ำแกงไม่ออกสีเหลืองเพราะใส่ขมิิิ้นนิดเดียวจ้า ส่วนผักเอื้อยสิเอาไปลวกในน้ำเดือดแล้วแช่ในน้ำเย็นใส่น้ำแข็งเพื่อให้
    สดและกรอบจ้า เอาน้ำต้มผักไปต้มไตปลาต่อเพื่อวิตามินในผักจะได้บ่ไปไสน้อจ้า เอื้อยมักผักบ่สุกหลายและมักน้ำใสๆบ่ข้น ซดฮ้่อนๆคล่องคอดีจ้า

แกงไตปลา

ขอบคุณบ้านมหาและพี่น้องทุกท่านที่แวะมาให่กำลังใจกันเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 01-07-2013 at 09:10. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดเลยพี่ ผักหลายๆ ข้าวร้อน หรือกับขนมจีน อื้อ ฮือ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    เอื้อยพวงพะยอมครับ ดอกงามๆในจานข้าวนั่นแม่นดอก"ไฮเดนเยียร"(Hydrangeas)บ่อครับ
    ถ้าแม่น มันเป็นดอกไม้มีพิษเด้อครับระมัดระวังซ่อยกันครับเพราะเป็นดอกไม้ที่สวยงามแต่อันตรายครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แวะมาชิมแกงไตปลาครับเอื้อย...
    เซียงเหมี่ยงฯ กะบ่สู้ปานได๋ หากเผ็ดเกิน แบบนี้ไหวอยู่ครับ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องปุ้ย : ) ขอบคุณเด้อจ้าที่แวะมาทักทาย มื้ออื่นเอื้อยว่าสิลวกเส้นขนมจีนราดแกงไตปลาอยู่จ้า

น้องริมฝั่งหนองคู : ) ขอบคุณหลายๆที่เตือนมาเด้อจ้า คนทางนี้เขาปลูกเพื่อความสวยงาม เอามาปักแจกัน เอื้อยก็เอาถ่ายภาพ แต่บ่ได้กินดอกจ้า เพราะมีพิษร้ายแรงถ่ากินเข้าไปในร่างกายจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ : ) เอื้อยก็สู้เผ็ดบ่ได้คือกันจ้า
    เลยเฮ็ดน้ำใสๆพอได้ซดแบบปากบ่ฮ้อนน้อจ้า ขอบคุณที่แวะมาชิมเด้อจ้า

:*-:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    มาเบิ่งบ้านเอื้อยยามใด๋กะทำให้หิวข้าวยามนั้นครับตะแซ๊ปแท้น้อ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ขอบคุณสำหรับสูตรสร้างสรรค์ดีๆค่ะพี่พวง
    อยากลองเฮ็ดดูบ้างค่ะ ไปสโตร์ไทยแถวใกล้บ้าน
    เคยเห็นกระปุกไตปลาวางขายแวบๆยุจ้า
    คึดง้อแต่ขั้นตอนตำน้ำพริกนิล่ะจ้า ย่านข้างบ้านเพิ่นเงิบนำแม่ะจ้า ฮ่าา
    มองต่าง..อย่างปลง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ร้านอาหารบางร้านยังอายเด้อครับเอื้อย!! ผบทบ.ผมยู่บ้านคือเฮ็ดหยังบ่เป็นน้อนอกจากตำบักฮุ่งกับทอดไข่ 555

Moderators
    บล็อก
    2

อ่านข่าวออนไลน์

สวัสดีจ้า

น้องพจน์ : ) ขอบคุณหลายที่แวะมาชิมมาให่่กำลังใจเอื้อยเด้อจ้า

น้องมิก : ) ขอบคุณหลายๆจ้า พริกแกงเอาใส่เครื่องปั่นก็ได้จ้า สิได้เบาแฮงนำเด้อจ้า

น้องเขย...ตระการ : ) บ่ปานนั้นดอกจ้า ขอบคุณหลายที่แวะมายามกันน้อจ้า ผบทบ.ของน้องเพินเลี้ยงลูกได้เก่ง เรียนเก่ง น่าชื่นชมหลายจ้า

:*-:*-:*-

ศึกษาหาความรู้
    กินกับข้าวปุ้นคือสิแซ่บเนาะจ้าพี่พวงพะยอม

น้องกะมักคือกันแต่ว่าแกงบ่เป็นแกงไตปลา

Tags for this Thread