หัวข้อ: ความประทับใจกับอาชีพพ่อค้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เขียนไดอารี่ ความประทับใจกับอาชีพพ่อค้า

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาและผู้ผ่านเข้ามาทุกท่านครับ
    กระทู้นี้เป็นอีกกระทู้หนึ่งหลังจากที่ห่างหายไปดนเติบครับซึ่งกระทู้ล่าสุดนั้นผมได้เขียนไว้ในหมวด "งานฝีมือ"เนาะครับ
    มากระทู้นี้ผมอยากจะมาเล่าความประทับใจหลายๆอย่างที่ผมเปลี่ยนอาชีพใหม่ครับ

หลังจากที่ผมได้เป็นสมาชิกบ้านมหามาหลายปี และไปหาใส่เบ็ดกบมาขายกะบ่หมานเพราะว่าท่านเว็บมาสเตอร์ได้กบหลายกั่วสู้เพิ่นบ่ได้ ความประทับใจกับอาชีพพ่อค้า
    พอดีผมได้ยินข่าวว่าบ้านมหากำลัง
    ต้องการดีเจนักจัดรายการมาสร้างความบันเทิงสู่พี่น้องได้ม่วนซื่น ผมเลยยื่นใบสมัครเข้ามาทางท่านเว็บมาสเตอร์
    ปรากฎว่าได้เป็นดีเจสมความตั้งใจครับ จัดรายการอยู่หลายปีเติบ ผลุบๆโผล่ครับ ฮ่าๆๆ เลยอยากเปลี่ยนงานครับ
    พอดีมีเงินเก็บจากดีเจครับฮ่าๆ รวมกับเงินดีเจขามป้อม(ภรรยา)กะตกอยู่ราวๆขาดแสนอยู่เก้าหมื่นเก้าครับ เลยหันมาขายเสื้อผ้า
    ไปหลายจังหวัดโพดครับ ขามป้อมเมื่อยรถพะนะ ไปนอนอยู่เกือบทุกอำเภอของภาคอีสานครับบ่เมื่อยได้จั่งใด๋เนาะ
    ขายเสื้อผ้าอยู่สิบเดือนครับ ระหว่างที่ขายอยู่อำเภอวาริชภูมิ สกลนครว่างๆเลยปรึกษากันว่า

ผม : เฮาสิก้าวต่อไปทางใด๋ดีละ
    เสื้อผ้ากะขายยากแล้วเบิ่งไผเดินเข้าร้านมากะเห็นว่าใส่เสื้อผ้ามาสุคน บ่มีไผป๋าโตมา ฮ่าๆๆ
    ขามป้อม : ขายแนวอยู่แนวกินบ่อ้าย
    ผม : ขายแนวกิน ฮ้วย ของถนัดตั้วนิ อ้ายเคยเฮ็ดมาตอนอายุสิบแปด ขายกับพี่สาว
    ขามป้อม : สั้นกะเสร็จงานนี้เฮากลับบ้านไปเตรียมการเนาะอ้าย

จากนั้นกะคิดหาแนวถนัดจึงตกลงว่าแนวสิขายมีเมนูเต็มไปเบิ่ดครับ
    แต่เลือกเฮ็ดเฉพาะเมนูยอดนิยมประจำถิ่นครับ ลูกค้ามักแนวนี้ จัดไปครับ
    ต้มเส้นแกงเส้น สูตรอุดร , ข้าวเปียกเส้น(ก๋วยจั๊บ), โจ๊ก , ตำหมากฮู่ง(ส้มตำ), ข้าวปุ้น(ขนมจีน), ทอดกล้วย,ทอดมัน,ทอดไก่ ,และทอดชิ้นส่วนอื่นๆไก่
    ของหวาน และมีเมนูสัญจรมาสมทบอีกหลายรายการอาหารครับ
    ที่ผมบอกว่าเมนูสัญจรนั้นคือบ่ได้มีขายประจำครับ วนมานั่นเองครับ

ความประทับใจกับอาชีพพ่อค้า
    ตื่นนอนตีสามเคิ่ง ไปตลาดกลับมาอีกเทื่อกะขี่ตะเว็นแดงจื่งคื่งแล้วครับ

มาฮอดบ้านกะฟ้าวดังไฟทั้งสามเตา ต้มข้าวเปียกเส้นก่อนเป็นเมนูแรกครับ
    เพราะว่าเป็นเมนูที่เด็กน้อยมักกินก่อนไปโรงเรียนนั่นเองครับ

ตามด้วยเมนูยอดฮิตสำหรับผู้ใหญ่ครับ ต้มเส้น

ตามด้วยตำหมากฮู่ง ตำแตง

เมนูน้องใหม่ประจำร้าน ก๋วยเตี๋ยวรสเด็ดครับ แซบคักพะนะลูกค้าบอกครับ อิอิ

ต่อไปนี้เป็นเมนูสัญจรครับ (บ่มีขายทุกวัน)
    ข้าวปุ้นแซบๆ

ตำกล้วยกะมีครับ

ทอดตรีนไก่

ของหวาน

หลังจากที่ประกอบอาหารเสร็จแล้ว กะฮอดเวลากินข้าวแล้วครับ
    ของกินส่วนใหญ่กะมีตามฤดูกาลครับ อยู่บ้านเฮาบ่ฮึดแนวอยากแนวกินครับ
    เพราะว่าฝนตกสุมื้อ
    เมนูโปรดในอดีตครับ แต่ว่ามื้อนี้ขอจัดเป็นเมนูเรียกน้ำย่อย ฮ่าๆๆ

เมนูเสริมพาข้าวสำหรับมื้อนี้ครับ

เมนูหลักโตเอกมาแล้วครับ พร้อมแล้วผมขอเชิญพี่น้องกินข้าวนำกันครับ

ภาพส่งท้ายสำหรับกระทู้นี้ครับ ตอนนี้ทางบ้านเฮากำลังอยู่ในฤดูเฮ็ดนา
    ผมตั้งใจนำเอารูปมาฝากพี่น้องที่บ่ได้เมือบ้านในช่วงนี้เนาะครับ
    ฝนตกสุมื้อจนน้ำสิท่วมแล้วครับทางบ้านดุง อุดรธานี

การพาสาวอุดรคืนถิ่นในครั้งนั้นผมกะได้ฮู้ว่าผมได้ทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ
    ถึงแม้ว่าบางครั้งจะมีปัญหาในการดำเนินชีวิตก็ตาม แต่ผมก็มีความสุขที่ผมได้อยู่ฮ่วมกันกับเพิ่น(ภรรยา)
    และมีเพื่อน พี่น้องในบ้านมหาหลายๆท่านช่วยเหลือในยามที่หมดทาง ผมบ่ลืมน้ำใจที่ยิ่งใหญ่จากท่านทุกคน
    ผมดีใจที่สุดที่รู้จักพี่น้องบ้านมหา ประทับใจกับน้ำใจทุกท่านที่บ่สามารถเอ่ยชื่อในนี้ได้ครับ
    ขอบคุณหลายๆครับ สวัสดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เต็มใจให้เธอ; 04-07-2013 at 16:39. เหตุผล: แก้ไขคำผิดครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ม่วงสามสิบ
    เป็นตาแซบคักอ้าย ขอให้ขายดิบขายดีเด้อครับ อ้าย

หน้าตาอาหารเป็นตาแซบหลายค่ะ ขอให้บ่าวเต็มและน้องขามป้อมขายดีๆ ลูกค้าหลายๆเด้อค่ะ ถ้ามีโอกาสอยากไปชิมนำได้บ่น้อ อิอิ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ pakinaim
    Price of Songkla University
    สู้ๆๆๆ เด้อครับบ บักอ้าย อีเอื้อยยยยยยยยย ตะแซบ คุแนวน้อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    .....สร้างฝันนำกันบ่...มนต์แคน แก่นคูณ..ฟังยามได๋กินใจยามนั้น
    คำยืนจากผู้จัดการส่วนตัวท่านเต็มฯภูมิใจที่สุดกับตำแหน่งลูกจ้างประจำตลอดชีวิต
    เป็นกำลังใจสู้สู้ต่อไปครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    หายหน้า หายตาไปโดนเติบเนาะอ้ายเต็ม
    ติดตามมาตั้งแต่อยู่เกาะ ขึ้นมาเลาะทุกอำเภอ มาเจอกับงานที่มัก ที่มีความสุข กะดีใจนำกับอ้ายเต็ม+เอื้อยขามป้อมเด้อครับ
    ขั่นได้ผ่านมาทางเมืองสกลนคร กะแวะถามข่าวคราวกันเด้ออ้าย...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น่ากินทั้งนั้นเลยน้อง ขอให้กิจการเจริญๆ ขายดีทุกมื่อเด้อน้องเต็ม น้องป้อม

ถึงแม้ว่าบางครั้งจะมีปัญหาในการดำเนินชีวิตก็ตาม แต่ผมก็มีความสุขที่ผมได้อยู่ฮ่วมกันกับเพิ่น(ภรรยา)

อ่านแล้วปลื้มและซึ้งมากๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    บาดนี้ขายยุกับบ้าน บ่ได้ตะลอนๆไปนอนกลางดินกินกลางทรายละติอ้าย

จั่งได๋น้องกะเอาใจซอยอ้ายเด้อ ขอให้ขายดีๆเด้อครับอ้ายเต็ม
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    มีแต่แนวตะแซบเนาะครับ คือสิขายดี ต้มเส้นร้อนของมักคักแต่น้อยๆเอื้อยเลาขายอยู่ตลาดเช้าได้กินซุมื้อ ได้กลับไปอยู่บ้านชีวิตนี้กะสุดท่อนั้นละครับเป็นที่โหยหาของบรรดามนุษย์เงินเดือนที่พลัดพรากจากบ้านมา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มโบ้
    ยูหม่องได๋น้อซินำไปกิน ของมักเลยละครับถ้ามีต้มเส่นบ่อกินเข้่ากะได้

Tags for this Thread