ผมเชื่อสุภาษิตที่ว่า “ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง”

ยกตัวอย่าง “คุณแมค” แฟนใหม่ผมสิครับ หรือ iPod, iPhone ถ้าไม่ใช่เพราะดีไซน์หรือความสวยงาม คนทั่วโลกคงไม่บ้าซื้อหรอกครับ รถยนต์ก็เช่นกัน Toyota Yaris หรือ Austin Mini มันทั้งแคบ ทั้งเล็ก แต่คนซื้อมากมายเพราะมันสวยดูคิกขุโนเนะ น่ารัก

มันออกจะดูผิวเผินไปนิด แต่ผมว่าจริงๆแล้วคนเรายังไงก็ตัดสินใจจากสิ่งที่เราเห็น ”ภายนอก” ผมก็เป็นนะครับ

ตอนเรียนจบใหม่ๆ ผมเคยเลือกที่ทำงานเฉพาะที่ออฟฟิศสวยๆ หรูหราอลังการ มันดูน่าทำดี มีกำลังใจ ทั้งๆที่งานหนักและโหดร้ายมาก สภาพแวดล้อมก็แย่ รถก็ติด

ผมเคยเจอผู้ใหญ่ที่ทำงานสอน ว่าให้แต่งตัวเนี๊ยบๆ เพราะถ้าคุณเป็นเซลส์ แล้วไปพบลูกค้า สิ่งแรกที่คุณขายไม่ใช่สินค้าของบริษัท แต่เป็น credibility ความน่าเชื่อถือของผู้ขาย “you have to sell yourself before your products” เป็นคำที่เจ้านายฝรั่งสอนผม ผมจำใส่กะโลหกมาจนทุกวันนี้

ผมเคยสัมภาษณ์งาน รับลูกน้องเข้ามาในแผนก ผมจะเลือกคนที่ดูสะอาด แต่งตัวเรียบร้อย หน้าตาดี (กรี๊ด อันนี้ผิดจรรยาบรรณ) ทั้งๆที่จริงๆแล้ว ไอ้คนผมยาว หน้าหื่นกาม ตาชั้นเดียว รูจมูกบาน สิวเต็มหน้า แขนขาลีบ ติ่งหูไม่เท่ากัน ที่ผมสัมภาษณ์ก่อนหน้า มันอาจจะทำงานเก่งกว่าก็ได้

แต่เรื่องของความรัก เรื่องของหัวใจเนี่ย เอ่อ....
ผมไม่ได้ดูที่หน้าตา ความสูง ชนชั้นวรรณนะ รถยนต์ หรือกระเป๋าสตางค์นะ
ผมดูคนที่จิตใจ แล้วก็ ”ขนาด” ครับ ว้ากส์..(หุหุ)

เข้าเรื่องดีกว่า

คุณวอร์ สาวผู้ลึกลับซึ่งผมสงสัยมากว่าเธอคือใคร แต่ก็มาเม้นท์ผมประจำ เธอ “อยากมี 6 แพค” เป็นของตัวเอง เลยขอให้ผมเขียนเอ็นทรี่นี้ขึ้นมาครับ

ผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญสักเท่าไร แต่เคยจ้าง PT (Personal Trainer) มาแล้ว เลยรู้ว่าการสร้างกล้ามหน้าท้องให้งดงามนั้นมันต้องทำอะไรบ้าง เล่นท่าสยิวอะไรบ้าง และใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ

คนส่วนใหญ่จะคิดว่า “ซิทอัพ” อย่างเดียว ทำมันทุกวันก็มี 6 แพคได้แล้ว คำตอบคือ “ถูกต้อง” แต่ก็ไม่ทั้งหมดครับ

มาดูภาพกันก่อน

มาสร้าง SIX แพค กันเถอะ

จริงๆ แล้วทุกคนที่เกิดมามี 6 แพค (Rectus abdominis muscle) เป็นของตัวเองอยู่แล้วครับ ทั้งชายและหญิง ชะนี อีแอบ ก็มีนะ หุหุ

แต่ว่ามันจะราบเรียบไปกันทั้งหมด คนที่ผอมแกร็นๆมากจึงจะเห็นได้ชัด

ดังนั้นคนที่อยากจะโชว์ 6 แพคให้คนอื่นเห็นได้ชัด เพื่อล่อเป้าแล้วล่ะก็ คุณต้อง เอาไขมันออกไปจากพุงให้หมดซะก่อนครับ

หรือคุณไม่ต้องเอาไขมันออกให้หมดเกลี้ยงก็ได้ แต่คุณต้องรู้วิธี ดัน 6แพค ของคุณให้ออกมาด้านหน้าครับ

จริงๆแล้วมันไม่ได้เป็น 6 แพค มันมี 8 แพคครับ แต่ไอ้ 2 แพคสุท้ายเนี่ยมันอยู่ตรงบริเวณหัวหน่าวครับ (โปรดดูรูป) ซึ่งไม่รู้ว่าจะบริหารออกมาเพื่ออะไร การดันมันออกมาอาจทำให้เจี๊ยวดูเล็กลงก็เป็นได้ อีกทั้งกล้ามเนื้อบริเวณนั้นมันเล็กครับ การบริหารเพื่อดันมันออกมาให้เป็นลูกมันยาก คนจึงไม่ทำกัน

Rectus abdominis muscle มีสองชั้นนะครับ คือชั้นบนกับชั้นล่าง (อันนี้ครูฝึกบอก) การ ”ซิทอัพ” ที่เราเห็นๆกันเนี่ยมันจะบริหารแค่กล้ามเนื้อส่วนชั้นบนเท่านั้นเอง ซึ่งจริงๆแล้วถ้าจะให้มันออกมาสวยงามเราต้องบริหารกล้ามเนื้อชั้นล่าง กับด้านข้างควบคู่กันไปด้วย

การซิทอัพโดยไม่มีอุปกรณ์

ใช้พื้นเรียบๆ 2 ตารางเมตร (ควรมีผ้านุ่มๆปูอีกที)

คาดว่าทุกคนคงมีพื้นไว้ให้นาบ เอ๊ย .. ไว้นอนราบนะครับ เพราะเรากำลังจะ ”ซิทอัพ” กัน
อ้อต้องนอนหงายด้วยนะครับ ไม่ใช่นอนคว่ำ เพราะเราไม่ได้กำลังจะเด้าครับ เอ๊ะ จริงๆนอนหงายก็เด้าได้นิ หุหุ

มีหลายท่าในการซิทอัพ เพราะมันได้กล้ามเนื้อต่างกัน

ท่าเบสิก 1 (เซ็ทละ 20 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาที ระหว่างเซ็ท)

ไม่ต้องมีอุปกรณ์ชันเข่าแบบนี้ก็ได้ครับ แต่ควรชันเข่าเพราะมันทรมานน้อยกว่า แล้วแรงกระแทกที่กระดูกก้นกบน้อยกว่า ปลอดภัยกว่าครับ ได้กล้ามเนื้อท้องพอๆกันกับการนอนเหยียดขาราบไปกับพื้น

ข้อควรปฏิบัติ
1.แขนควรกางออกด้านข้าง ไม่งอมาด้านหน้า
2.อย่าใช้มือดันศีรษะมาข้างหน้าครับ บาดเจ็บได้ แตะเบาๆที่ด้านหลังศีรษะพอ
3.แขม่วท้อง เกร็งกล้ามท้อง ไว้ตลอดเวลา เพื่อลดแรงกระแทกเวลานอนลง
4.ตอนยกตัวขึ้น-ให้หายใจออก ตอนนอน-ให้หายใจเข้า

ท่าเบสิก 2 (เซ็ทละ 20 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาที ระหว่างเซ็ท)

สำหรับคนอ้วนมากๆแบบผม ผมต้องใช้ท่านี้ครับในช่วงแรกเพราะยกตัวไม่ได้เลย ยกได้แต่คอสูงกว่าพื้น 2 ซม.เท่านั้น ดังนั้นต้องควบคู่อาหารไปด้วยครับถึงจะได้ผล

ท่านี้เล่นพลิกแพลงได้ 2 แบบ

แบบแรก (ได้กล้ามเนื้อชั้นบนแบบรวมๆ)
เริ่มต้นก็คือ นอนราบมือแตะข้างศีรษะ ศอกกางออกด้านข้าง ยกตัวขึ้นมาพับศอกให้ชนหัวเข่าเป็นพอครับ

แบบที่สอง (ดันกล้ามเนื้อด้านข้าง ให้นูนออกมาเป็นลูก)
เริ่มต้นเหมือนกันคือ นอนราบมือกางออกด้านข้าง แต่ให้บิดตัว 2 จังหวะดังนี้
จังหวะที่ 1 งอตัว เอาศอกขวา ชนกับหัวเข่าซ้าย ขาขวาเหยียดตรง แล้วค้างไว้
จังหวะที่ 2 งอเข่าขวากลับมา เอาศอกซ้าย ชนกับหัวเข่าขวา สลับขาซ้ายเหยียดตรง แล้วนอน

ทำสองจังหวะเสร็จนับเป็น 1 ครั้ง

แขม่วท้อง เกร็งกล้ามเนื้อท้องไว้ตลอดเวา
ตอนยกตัวขึ้น-ให้หายใจออก ตอนนอน-ให้หายใจเข้า

ท่าแบบ Advanced 1 (เซ็ทละ 20 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาที ระหว่างเซ็ท)

ท่านี่เป็นท่าระดับ advanced จากท่าแรก เพราะคุณต้องยกขาขึ้นมาค้างไว้ ตลอดการทำซิทอัพ ทำให้คุณซิทอัพลำบากขึ้น intense ขึ้นมาหน่อย แต่ได้ผลเร็วกว่า อีกทั้งการยกขามี 3 ระดับ ซึ่งแต่ละระดับจะเน้นสร้างกล้ามเนื้อท้องคนละส่วนครับ

ระดับ 1 ยกขาค้างไว้สูงประมาณดังรูป (ได้กล้ามเนื้อ 2 ลูกล่าง)

http://uc.exteenblog.com/tarlomak/images/entry/entry58/reverseabcruch2.jpg

ระดับ 2 ยกขา เกี่ยวกันไวดังรูป (ได้กล้ามเนื้อ 2 ลูกกลาง)

ระดับ 3 ยกขาตั้งฉากกับพื้น เหยียดขาตรงตลอด (ได้กล้ามเนื้อ 2 ลูกบน)

ถ้าทำไหว ควรทำ ระดับละ 3 เซ็ทๆละ 20 ครั้งครับ

แขม่วท้อง เกร็งกล้ามเนื้อท้องไว้ตลอดเวา
ตอนยกตัวขึ้น-ให้หายใจออก ตอนนอน-ให้หายใจเข้า

ท่าแบบ Advanced 2 (เซ็ทละ 20 ครั้ง 2-3 เซ็ท / พัก 1 นาที ระหว่างเซ็ท)

ท่านี้บริหารกล้ามเนื้อท้องชั้นล่างครับ ค่อนข้างทรมานในครั้งแรกๆที่ทำ

วิธีทำ
นอนราบดังภาพ เอามือทั้งสองนาบขนาบพื้น เข่าชิด
เตะขาขึ้น ขาเหยียดตรง เข่าชิด ให้เลยศีรษะไปทางด้านหลัง
ขณะเตะขามาด้านหลัง ให้ยกสะโพกให้ขึ้นมาตั้งฉากกับพื้นด้วย
เอาขาลง นับเป็น 1 ครั้ง

ตอนยกตัวขา-ให้หายใจออก ตอนเอาขาลง-ให้หายใจเข้า
ต้องยกสะโพกขึ้นด้วยทุกครั้ง

ข้อสังเกตุ
ผมทำท่านี้ทีไร ทำให้ไขมันตรงพุงจะเผละ ย้วยๆออกมาด้านหน้าทันที เพราะว่าแผ่นกล้ามเนื้อชั้นล่างมันกระชับตัวครับ ดังนั้นต้องทำควบคู่กับท่าด้านบนด้วย

อ้อ การทำท่านี้เป็นประจำ คุณจะได้ V-Shape ด้วย (ดูรูป Paul Walker ด้านล่างได้)

การซิทอัพโดยใช้อุปกรณ์

Abdominal Crunch - เครื่องซิทอัพ (เซ็ทละ 25 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาทระหว่างเซ็ท)

เทคนิคการใช้เครื่อง
ให้นั่งแบบเอาก้นจิ้มเสียบลงไปตรงมุมสามเหลี่ยมลึกๆ เพื่อลดน้ำหนักที่กดลงบนกระดูกสันหลัง
เอาขาวางบนที่รองเท้า อ้าขาออกตามปกติ
เอามือดึงบาร์ด้านบนลงมาด้านหน้าตัว
เอามือจับราวบาร์จากด้านข้าง แล้วดึงลงมา จนบาร์ชนหน้าขาตัวเอง ถึงนับ 1 ครั้ง

ตอนจับบาร์ก้มตัวกดลง-ให้หายใจออก ตอนผ่อนแรงยกบาร์ขึ้น-ให้หายใจเข้า

เทคนิคพิเศษมากๆ
ทุกๆน้ำหนัก 5 ก.ก. ที่เพิ่ม ให้คุณลดจำจำนวนครั้งต่อเซ็ทลง 5 ครั้ง เช่นเดิมปกติคุณเลือกน้ำหนักอยู่ที่ 25 ก.ก. ต่อเซ็ทๆละ 25 ครั้ง แล้วเพิ่มเป็น 30 ก.ก. แล้วเล่นเซ็ทละ 20 ครั้งพอ ในกรณีที่หนักไปควรเพิ่มครั้งละ 2.5 ก.ก.
การจับที่บาร์ สามารถจับได้ 3 ระดับ โดยแต่ละระดับจะเน้นกล้ามเนื้อท้องคนละลูกครับ

จำได้ง่ายมากๆครับ
1. ต้องการเน้น 6 แพค 2 ลูกบน ให้คุณจับบาร์ช่วงบนสุด
2. ต้องการเน้น 6 แพค 2 ลูกกลาง ให้คุณจับช่วงกลางๆบาร์
3. ต้องการเน้น 6 แพค 2 ลูกล่าง ให้คุณจับบาร์ช่วงล่างสุด

Rotary Torso - เครื่องบิดเอว (เซ็ทละ 25 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาทระหว่างเซ็ท)
** บิดข้างซ้าย 25 ครั้ง แล้วตามด้วยข้างขวาอีก 25 ครั้ง ถึงนับเป็น 1 เซ็ท

เครื่องนี้ได้กล้ามเนื้อ 6 แพค และกล้ามเนื้อช่วงหลังส่วนล่าง ด้วยแต่ไม่เน้น
กล้ามเนื้อที่ได้แบบเน้นๆ คือเส้นกล้ามเนื้อข้างลำตัว ทำให้ไขมันไม่เผละออกด้านข้าง
อีกทั้งยังทำให้ 6 แพคของเรานูนเด่นขึ้นมาชัดเจน

เทคนิคการใช้เครื่อง
ให้นั่งตัวตรงยืดอก
หลังด้านบนตรงหัวไหล่พิงพนักบน
กระดูกก้นกบต้องชิดพนักพิงด้านล่าง ตลอดเวลา
เอาขาวางบนที่รองเท้า เอาเข่าหนีบเบาะตรงกลางไว้
ดึงบาร์ลงมาด้านหน้าตรงกลาง แล้วเริ่มบิดเอวไปด้านใดด้านหนึ่ง
ผ่อนแรงให้บาร์มาอยู่ตรงกลางด้านหน้า แล้วบิดไปในทิศทางเดิม

1. แขม่วท้อง เกร็งกล้ามเนื้อท้องไว้ตลอดเวา
2. ตอนบิดตัว-ให้หายใจออก ตอนผ่อนแรง-ให้หายใจเข้า
3. หลังส่วนล่าง ที่ตรงกับกระดูกก้นกบ ต้องพิงชนกับพนักพิงด้านล่างตลอดเวลา ถ้าหลังกับพนักไม่ชนกันแสดงว่าเล่นผิดท่า หลังไม่ตรง น้ำหนักทั้งหมดจะโดนถ่ายลงไปที่กระดูกสันหลัง อันตรายมากๆ
4. เวลาบิดเอว ให้บิดไปทางด้านข้างเยอะๆ และผ่อนแรงกลับคืนแค่ให้บาร์อยู่ประมาณด้านหน้าเราตรงกลางพอ แล้วบิดต่อ

Lower-Back Bench - (เซ็ทละ 20 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาทระหว่างเซ็ท)

** บิดข้างซ้าย 20ครั้ง แล้วตามด้วยข้างขวาอีก 20 ครั้ง ถึงนับเป็น 1 เซ็ท

กล้ามเนื้อที่ได้

เส้นกล้ามเนื้อด้านข้างลำตัวทั้ง 2 ด้าน กับกล้ามเนื้อหลังส่วนล่วง

วิธีการใช้
ยืนขึ้นไปบนเครื่องแบบเอียงตัว เอาข้างลำตัว ด้านใดด้านหนึ่ง เสียบลงไปในร่อง
วางเท้า 2 ข้างชิดกัน เข่าเหยียดตรง
เอามือแตะหลังศีรษะ กางศอกออกด้านข้าง
โน้มเอียงตัวลงมา ให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ หลังเหยียดตรง ยืดอกตลอดเวลา แขม่วท้องด้วย
ยกตัวขึ้นกลับมาท่าตรง นับ 1 ครั้ง
ทำครบ 20 ครั้งแล้ว สลับข้าง ทำอีก 20 ครั้ง ถึงนับเป็น 1 เซ็ท

ตอนบิดตัว-ให้หายใจออก ตอนผ่อนแรง-ให้หายใจเข้า
หลังต้องยืดตรงตลอดเวลา

อย่างไรก็ดี เครื่องนี้เราสามารถเล่นได้อีก 1 ท่าครับ
** โน้มตัวลง-ขึ้น 20 ครั้ง ต่อเซ็ท ทำ 2 เซ็ทครับ

วิธีทำก็คือ
1. แอ๊คท่าดังรูปด้านบน
2. โน้มตัวลงมาด้านหน้า พับพุงลงมาตั้งฉากเลย
3. หลังต้องเหยียดตรง ยืดอกไว้ตลอดเวลาครับ
4. ยกตัวขึ้นมาให้เมือนท่าเริ่มต้นแล้วนับ 1

จะว่าไปแล้ว เครื่องนี้ถือว่าโหดร้ายพอสมควร ไม่ว่าจะท่าไหนครับ
ท่าแรกที่โน้มตัวไปด้านข้าง ถ้าทำเสร็จตัวคุณจะแข็ง เจ็บมากในวันรุ่งขึ้น แต่ครั้งต่อๆไปก็สบายแล้วครับ อย่าลืมแขม่วท้อง ยืดตัวตรงตลอดเวลาด้วยล่ะ

เทคนิคพลิกแพลง
ในกรณีที่ไม่มีเครื่องนี้ คุณสามารถบริหารเส้นกล้ามเนื้อข้างลำตัวไดที่บ้าน้เช่นกันโดยการ
ยืนตัวตรง
เอามือข้างนึงถือถุงอะไรก้ได้ที่หนักสัก 10 กก.
เอามืออีกข้างแตะท้ายทอย
ยืดอก หลังตรง โน้มตัวไปทางด้านข้างให้มากที่สุด ไปทางด้านตรงข้ามกับที่ถือของ
ยืดตัวกลับมาที่ท่ายืนตัวตรงเหมือนเดิม นับ 1 ครั้ง

Crunch Bench - ซิทอัพแบบทรมาน ปี๊ดๆ

ง่ายๆก็คือ เอาข้อพับเข่าเกี่ยวไว้กับบาร์กลมๆ เอาขาสอดลงไปตรงกลางระหว่างบาร์กลมๆ แล้วนอนเอาหลังพิงเบาะ หัวทิ่มลงครับ แล้วก้เอามือกอดอก ซิทอัพครับ หรือจะยื่นมือไปข้างหน้าก้ได้ครับ

เครื่องนี้ความลาดชันมันปรับได้ด้วย

โดยปกติเครื่องนี้เวลาผมเล่นให้หัวทิ่มลง ผมจะแบกตุ้มเหล็ก 30 กก. กอดไว้ที่พุงแล้วซิทอัพครับ การทำแบบนี้จะช่วยเร่งการเผาผลาญไขมันได้เร็วกว่า 2 เท่า แต่ก็เจ็บหลังได้เร็วกว่า 2 เท่าเช่นกัน ดังนั้นควรรีบๆทำ อย่าอ้อยอิ่ง ยิ่งทำช้า ยิ่งหมดแรงเร็วครับ

ในกรณีที่อยาก extreme จัด เอาหัวทิ่มลงค่อนข้างมาก ไม่จำเป็นต้องทิ้งตัวให้หลังแนบไปกับเบาะครับ อาจจะเอนตัวลงแค่ครึ่งตัวพอ เกร็งหน้าท้องไว้ให้ตลอดครับ แล้วทำให้ครบ 3 เซ้ทๆละ 20 ครั้งครับ

Gym Ball - ซิทอัพบนลูกบอล - (เซ็ทละ 20 ครั้ง 3 เซ็ท / พัก 1 นาทระหว่างเซ็ท)

การซิทอัพบนลูกบอลดังภาพ จะช่วยลดอาการปวดหลัง ลดการกระแทกได้ดี อีกทั้งยังได้กล้ามเนื้อแบบเต็มๆแผ่นด้วย เพราะว่าบอลมันกลิ้งไปมาได้ การทรงตัวบนลูกบอล ทำให้หน้าท้องเราเกร็งแข็งตลอดเวลาครับ

Total Abdominal - (เซ็ทละ 50 ครั้ง 2 เซ็ท / พัก 1 นาทระหว่างเซ็ท)

เครืองนี้เหมือน Abdominal Crunch เพียงแต่ว่า มีที่เกี่ยวขาด้านล่างมาด้วย เวลาจะก้มตัวลง ต้องเอาขาดันบาร์ด้านล่างขึ้นมาด้วย มันจึงได้กล้ามเนื้อขาด้านล่างมาด้วย

หมดแล้วจ๊ะ ใช้เวลาเขียนยาวนานมากๆ 3 วันแน่ะ

ถ้าอยากลดพุงเร็วๆ ให้ burn ด้วยเครื่องคาดิโอต่างๆก่อนซัก 30 นาที แล้วมาเล่นหน้าท้องแบบนี้อีกซัก 30 นาที แล้วกลับมาวิ่งต่ออีกสัก 20 นาทีครับ

ต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ใครมีเทคนิคอะไรจะนำเสนอก็รบกวนชี้แนะครับ ผมทำตามที่ครูฝึกสอนมาอีกที แต่ผมทำตามที่เขียนมาด้านบนทั้งหมด วันๆนึงทำได้ไม่ครบทุกท่าหรอกครับ สลับๆกันทำ แต่ทำแล้ว 7 เดือนผ่านไปเอวหายไป 6 นิ้ว ซึ่งตอนนี้ก็ยังมีพุงนิดๆ มี 6 แพค วาวๆ

และขอบอกว่าการมี 6 แพค มันยากมากๆ ทรมานสุดๆ ต้องควบคุมอาหารแบบจริงจัง แป้งไม่กินเลยยิ่งดี แต่ถ้าสำเร็จแล้วมันก็เจ๋งดีนะ

เอ็นทรี่นี้มอบให้คุณวอร์ครับ (และก็ทุกๆคนด้วย)

ปล. มีผลการวิจัยออกมาว่า คู่สามี-ภรรยาที่มีหุ่นเฟิร์มจะช่วยเพิ่มสมรรถภาพทางเพศ แบบ big bang ตู้มต้ามๆ เสื้อผ้าปลิวว่อน วันเว้นวัน หรือไม่ก็ เช้าที กลางคืนที

ปล.2 มีผลวิจัยอีกชิ้นชี้ชัดว่า ผู้หญิงส่วนใหญ่จะเลือกมีเซ้กส์กับผู้ชายที่มี 6 แพค มากกว่า การมีอะไรกลับผู้ชายที่หน้าตาหล่อเหลาเพียงอย่างเดียว โปรดดูรูป ไม่โชว์หน้า โชว์แต่กล้ามหน้าท้อง แค่นี้ก็กรี๊ดแล้ว กรี๊ด

แหล่งที่มา http://tarlomak.exteen.com