หัวข้อ: เคล็ดลับผมสวย....สูตรโบราณ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90

เคล็ดลับผมสวย....สูตรโบราณ

ความสวยของผมและผิวก็คือจะต้องรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ พักผ่อนให้เพียงพอ และมีจิตใจที่เบิกบานแจ่มใส สุขภาพที่ดีก็จะเปล่งประกายออกมาทางผิวที่เนียเกลี้ยงเกลา และผมที่เป็นประกายเงางาม

เคล็ดลับผมสวย....สูตรโบราณ

สระล้างและบำรุง

วิธี การทำความสะอาดและบำรุงเส้นผมที่มีมานานกว่าร้อยปีที่เป็นที่รู้จักกันดี คือการใช้น้ำมันคาเมลเลีย (Camellia) สาหร่าย ไข่ รำข้าว เป็นต้น โดยการนำขิงหรือน้ำส้มสายชูจากข้าวมาเป็นส่วนผสมในการสระล้างผม จากนั้นจัดแต่งทรงผมด้วยน้ำมันหอมและขี้ผึ้งหอม หรือน้ำคั้นจากพืชพรรณธรรมชาติ

อาหารที่ถูกหลักอนามัย

เส้นผมจะนุ่มสลวย ดุจใยไหมก็ขึ้นอยู่กับอาหารที่คุณรับประทาน อาหารที่ช่วยให้มีผมสวยอย่างใจคือ ข้าวไม่ขัดสี ปลา ไข่ สาหร่าย ผลิตภัณฑ์จากถั่วเหลือง และธัญพืชต่างๆ ซึ่งเป็นอาหารที่มีวิตามินบีค่อนข้างสูง อุดมด้วยโปรตีน วิตามิน และเกลือแร่ต่างๆที่จำเป็นแก่ผมสวย เช่น กำมะถัน เหล็ก สังกะสี

การสระผมสไตล์เอเชียตะวันออก

1. ก่อนการอาบน้ำ ให้ใช้น้ำอุ่นๆชะโลมผมให้เปียก แล้วจึงใช้ยาสระผมด้วยการขยี้ให้เป็นฟองก่อน
    2. นวดหนังศรีษะให้ทั่วเป็นเวลา 5 นาที
    3. การทำความสะอาดเส้นผมให้ทั่วถึง และช่วยให้เส้นผมนุ่มสลวย คือการใช้ฟองแชมพูทำความสะอาดเส้นผมให้ทั่วศรีษะอย่างอ่อนโยน

การล้าง

ก้มศรีษะลงแล้วชะล้างแชมพูออกด้วยน้ำอุ่นผสมน้ำเย็นจนแน่ใจว่าชะล้างแชมพูออกหมด

สูตรแชมพูแบบญี่ปุ่น

แชมพูสาหร่าย สำหรับทำความสะอาดเส้นผมช่วยให้เส้นผมสลวยเป็นประกายและดูหนา

วิธีการทำแชมพูสาหร่าย

สาหร่ายบดแห้ง 1 ช้อนชา ผสมกับน้ำ 180 มิลลิกรัม คนให้เข้ากันจนเป็นครีมข้น ทำให้ผมเปียกชุ่ม จากนั้นนำครีมสาหร่ายที่เตรียมไว้ลูบเส้นผมและหนังศรีษะแล้วนวดให้ทั่ว สุดท้ายล้างออก

ข้อแนะนำ หากหมักทิ้งไว้นานประมาณ 20 นาที จะเป็นอาหารบำรุงเลี้ยงเส้นผมได้ด้วย

แชมพูรำข้าว เป็นสูตรธรรมชาติอีกอย่างหนึ่งที่ช่วยทำความสะอาดเส้นผมและช่วยให้เส้นผมเปล่งประกายเงางาม

วิธีการทำแชมพูรำข้าว

นำรำข้าวหนึ่งกำมือใส่ในถุงผ้าฝ้าย แล้วแช่ในน้ำอุ่นให้อ่อนนุ่ม จากนั้นนำมานวดเส้นผมและหนังศรีษะ ข้อสำคัญต้องให้ถุงผ้าฝ้ายเปียกชื้นอยู่เสมอ สุดท้ายล้างออกด้วยน้ำ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    ขอบคุณครับ...สำหรับข้อมูลดีๆๆๆๆ กำลังหายุครับ ผุลังคนกำลังวุ่นวายกะเส้นผมคือซิมักขนาด