หัวข้อ: เกษตรพอเพียงกับการทำผักสวนครัว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองพล

เกษตรพอเพียงกับการทำผักสวนครัว

เกษตรพอเพียงกับการทำผักสวนครัว
    การเตรียมแปลงปลูกสะระแหน่

ปลูกในแปลงที่เตรียม

หลักปลูกแล้วต้นกล้าติด

ใส่ปุ๋ย

หลังใส่ปุ๋ยต้องรดน้ำ

เก็บมาทำเพื่อส่งขาย

ทำเสร็จแล้วพร้อมส่งขาย

ตะไคร้

ขั้นตอนการทำ

ตัดแล้วพร้อมกำขาย

นำมาชั่งกิโลเพื่อขาย

เสร็จขั้นตอนพร้อมส่งขาย

นี้ละครับความพอเพียง ท่ามกลางความพอใจในความเป็นอยู่ ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ทุกขั้นตอนอ้ายหนุ่มทำเอง ใครจะทำไม่หวงนะครับ พร้อมให้คำแนะนำ พี่น้องบ้านเฮาจะได้อยู่แบบสบาย ๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองพล
    เอาความเป็นอยู่แบบพอเพียงมาให้เบิ่งกันครับ กับการพึ่งตนเอง กับการใช้เวลาว่างให้เกิดเงิน
    ได้เงินบาทกะเก็บครับ อย่าว่าเป็นเงินน้อยครับ ค่อยๆๆเก็บแล้วกะหลายเองครับ ไผ่สิเฮ็ดกะถามได้เด้อครับ ที่สำคัญต้องลงมือทำด้วยครับ ส่ำนี้ครับพี่น้อง

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บ่าวสาเกตุนคร
    นี้ละครับความพอเพียงเนาะอ้ายหนุ่มผมกะอยากสิเฮ็ดแบบนี้ละครับญาอ้ายกำลังศึกษาหาแนวทางยุครับเพราะว่าบ่ทันมีที่แมะครับอ้าย

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

พบปะพูดคุย

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ มีสาระจ้าอ้ายหนุ่มเมืองพลฯ (เกิดอยู่โรงพยาบาลเปาโล)
    เห็นแล้วกะสะออนจ้า ตะไคร้อยู่เกาะสมุยสามหัวสิบบาทจ้าอ้าย ฮือๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เห็นแล้วดีใจนำครับ

สาธุเด้อ ขอให้ผมได้มีโอกาสกลับไปทำแบบนี้ที่บ้าน ได้เลี้ยงดูสองเฒ่า ไวๆครับ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    อ้างฮอด : อ้ายเซียงสีผีเป้า // สาธุเด้อ ขอให้ผมได้มีโอกาสกลับไปทำแบบนี้ที่บ้าน ได้เลี้ยงดูสองเฒ่า ไว ๆ ครับ

ขอให้ผันเป็นจริง ไว ๆ เด้อค่ะอ้าย... มีคนซ่อยสานฝันล่ะยังล่ะเนี่ย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    นี่แหละความพอเพียง เมืองไทยอยุ่ที่ไหนก้ไม่อดอยาก ถ้าเรารู้จักทำมาหากินและอยู่อย่างพอเพียง สิ่งใดที่สามารถทำเอง ปลูกเองได้ก็ไม่จน ปลูกต้นไม้ พืชผักวันละต้นสองต้นก็จะไม่จนตลอดไป ต้นไม้ปลุกที่ไหนก็ได้ มีดินหรือไม่มีดินก็ปลูกได้ ดีใจนำกับหนุ่มเมืองพลด้วยครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้
    มักครับแนวนี่กำลังทำอยู่ครับใว้กินในครัวเรือนบ่ต้องซือ้

แมนน้อครับพี่น้องสิ่งได่ที่เฮาซอยโตเองได้กะซอยน้อครับ ลดค่าใช้จ่ายเพิ่มรายรับน้อครับ เพิ่มน้อยกะดีกั่วบ่เพิ่มน้อครับ เงินหาอยากครับ ประหยัดไว้ก่อนดีที่สุดดดดเป็นกำลังใจให้พี่น้องบ้านเฮาสู้ๆๆต่อไปครับบบบ

ความเป็นอยู่แบบนี้ละจ้าที่ต้องการ หวังว่าอีกบ่นานสิได้กลับไปทำตามความฝันจ้า
    ขอบคุณจ้าสำหรับข้อมูลและวิถีชิวิตพอเพียงที่แบ่งปัน
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread