หัวข้อ: บันทึกของแม่ถึงน้องบุญญปัญญ์

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

รอบยิ้มพิมใจ บันทึกของแม่ถึงน้องบุญญปัญญ์

เดือนนี้เป็นเดือนของวันแม่ รู้สึกทั้งดีใจและเสียดายพร้อมๆกัน วันที่ 12 สิงหาคมปีนี้ ลูกคนนี้น่าจะได้ร้อยมาลัยและไปทำกับข้าวให้แม่กินที่บ้าน แต่กลับไม่ใช่ กลับกลายเป็นว่า แม่ต้องมานั่งข้างเตียงคนไข้ คอยเช็ดตัวลดไข้ คอยตักน้ำอุ่นมาให้กิน คอยไล่ยุงให้หลานตัวน้อย สมาชิกใหม่ของบ้าน เพราะวันที่ 10 สิงหาคม เวลา 07.27 น. สมาชิกใหม่ของบ้าน ก็ลืมตาดูโลก ได้ชื่อที่พ่อเค้าเองเป็นคนตั้งให้ระหว่างที่ดูแลภรรยาพักฟื้นที่โรงพยาบาล ชื่อว่า เด็กหญิงบุญญปัญญ์ ชื่อเล่น น้องข้าวสวย เกิดมาสุขภาพสมบูรณ์ แข็งแรงดี น้ำหนักตกเกณฑ์ สำหรับบุคคลากรสาธารณสุขน่าจะได้ 3000 กรัม แต่ไม่เป็นไร ก็ถือว่าคลอดก่อนกำหนด ประมาณ 08.00 น. ได้ยินเสียงเพลงชาติเบาๆผ่านหูท่อนสั้นๆ และรับรู้ว่าตัวเองมานอนที่ห้องรวมหลังคลอด มีเสียงเพื่อนเรียก เสียงน้า เสียงแม่ แต่ตาที่ลืมยากซะเหลือเกิน พร้อมกับเด็กในห่อผ้าที่ใส่เตียงเด็กไว้แม่ได้เห็นหน้าลูกเป็นครั้งแรก ความรู้สึกแรกที่บอกผ่านคือดีใจที่สุด .... เวลาผ่านไปนาน แต่ไม่นานเกินไปเพราะ เราได้ยินเสียง คนนั้นพูด คนนี้พูด และตอบรับด้วยการพยักหน้า พยาบาลนำเด็กน้อยไปให้ออกซิเจน เพราะเด็กมีการหายใจหอบ และไม่นานจนเกินไป ก็นำออกมาใส่ไว้ในเตียงเด็ก สำหรับการพบกันครั้งแรกของเรา แม่อยากบอกว่าแม่ดีใจที่สุดนะคะ

หน้าตาเหมือนแม่ค่ะ(ดั้งไม่มีค่ะ)
    บันทึกของแม่ถึงน้องบุญญปัญญ์

ขอบคุณภาพจากน้าโต้งและคุณพ่อต้าร์นะคะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรี๊ดดดดดดดดด ยินดีนำจ้า คุณแม่คนใหม่ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงทั้งแม่และลูก

ขอให้เลี้ยงง่าย ๆ เด้อ หน้าตาคือแม่แต่น้อยคักเนาะหลานข้าวเหนียว โอ๊ะ ข้าวสวยกะดาย

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    สุขสันต์วันเกิด happy birthday & Welcome to the wrold สาวน้อยคนสวยของป้า รอให้หนูแข็งแรงขึ้นอีกนิด ป้าไก่จะไปเยียมนะค่ะ ปล..ดั้งไม่มีโตขึ้นค่อยไปเอาทียันอีพร้อมป้า นะลูกนะ จุฟฟฟ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ยินดีกับสมาชิกใหม่ของครอบครัวครับ ขอให้หลานน้อยที่น่ารักและคุณแม่สุขภาพแข็งแรงจร้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ยินดีนำกับน้องทั้งสองน้องอิ๊ต น้องต้าร์ ได้หลานน้อยบ้านมหา ขอไห่เลี้ยงง่ายๆเด้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    ยินดีนำเด้อครับ...น้องอี๊ท ยินดีต้อนรับ "สาวบ้านแต้จูเนียร์" สมาชิกใหม่แห่งบ้านมหานำ สำเนาถูกมาพร้อมเลยเนาะคุณหมอ... ขอให้แข็งแรงไวๆทั้งคุณแม่และหลานน้อยครับ... เลี้ยงง่ายๆใหญ่เร็วๆเด้อครับ น้องข้าวสวย :,1-:,1-:,1-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ยินดีต้อนรับหลานน้อย ยินดีกับคุณแม่คนใหม่ที่ผ่านความวิตกกังวลนานานับประการ หน้าที่ต่อไปคือประคับประคองสมาชิกคนใหม่ของครอบครัวให้เขามีความสุขกายสุขใจเท่าที่เราจะมีให้เขาได้ ยินดีครับ ยินดี

น่ารักๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ยินดีด้วยครับผม อย่าลืมเอาหลานมาให้ลุงๆ น้าๆ ตาๆ ยายๆ ปู่ๆ ย่าๆ เลี้ยงนำเด้อครับ กำลังเป็นตาชังเลย ขอให้มีความสุขทั้งหมดทุกคนเด้อครับผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    ขอแสดงความยินดีนำจ้า เลี้ยง่าย โตไว ๆ เด้อจ้า พี่ก้องมีน้องข้าวสวยแล้ว ว่างๆ มาเล่นกับพี่ก้องนะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวมือสอง วัดไทร
    ขอแสดงควมยินดีนำครับ ให่หลานน่ิอยเป็นพู๋ดีพู๋ฮู่ของพ๋อและแม๋ใหญ่ขึ่นมาได้เป็นเจ้าคนนายคนให่ยู๋ดีมีแฮงเทิงแม๋และลูกพร่อมกับครอบครัวทุกคนเด๊อครับ:,1-:,1-:,1-:,1-

Tags for this Thread