หัวข้อ: ซุปบักมี่

Moderators
    บล็อก
    2

ซุปบักมี่

ซุปบักมี่

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยเฮ็ดซุปบักมี่มาฝากเด้อจ้า
    อยู่นิวยอร์คได้กินแต่บักมี่กระป๋อง แต่รสชาดก็แซ่บพอประมาณอยู่จ้า ซุปใส่ปลาทูน่า แทนปลาย่างจ้า

ส่วนผสมและเครื่องปรุง

ขนุน(บักมี่) อ่อน 1 ถ้วย
    ปลาทูน่า 1/3 ถ้วย
    หอมแดง 3 หัว
    กระเทียม 1 หัว
    ใบมะกรูดหั่นฝอย 2 ช้อนโต๊ะ
    ต้นหอมหั่นซอยบางๆ 1/3 ถ้วย
    หอมแดงหั่นซอยบางๆ 1/3 ถ้วย
    ใบสระแหน่ 1 กำ
    น้ำปลาร้า 2/3ถ้วย
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    ข้าวคั่ว 2 ช้อนโต๊ะ
    พริกป่น 2 ช้อนโต๊ะ
    ผักสดตามชอบใจ

วิธีทำ
    ต้มบักมี่กับน้ำปลาร้าให้สุก ค่อยๆช้อนบริเวณที่เป็นฟองทิ้งไป

ซุปบักมี่

นำหอมกระเทียมไปเผาหรือคั่วในกะทะให้หอม

ซุปบักมี่

เตรียมเครื่องปรุงทุกอย่าง
    ซุปบักมี่

ตำหอมกระเทียมให้แหลก

ซุปบักมี่

ใส่บักมี่ตามลงไปตำนำกัน

ซุปบักมี่

ใส่ปลาทูน่าตามลงไปตำนำกัน

ซุปบักมี่

ใส่เครื่องปรุงทุกอย่างตำให้เข้ากัน รวมทั้งน้ำปลาร้า

ซุปบักมี่

จัดใส่จานพร้อมด้วยผักสดเด้อจ้า

ซุปบักมี่

ซุปบักมี่

ซุปบักมี่

ขอขอบคุณธุจ้าเวบบ้านมหา
    ขอขอบคุณธุจ้าผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 21-08-2013 at 14:50. เหตุผล: ใส่โค้ดวางสีตัวอักษรผิดจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    น่าแซ๊ปมากครับเอื้อยขอชิมนำแนเด้อครับ

ข้าวเหนียวฮ้อนๆคุ้ยแกล้มผักหลายๆเนาะค่ะ แซบๆๆ
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้
    คือสิแซ่บคักเนาะจ้า เห็นแล้วอยากกินเด้

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า
    น้องพจน์ :) ขอบคุณหลายที่แวะมาให่กำลังใจกันเด้อจ้า

น้่องหน่อย :) ขอบคุณหลายจ้า อาหารอีสานบ้านเฮา กินบ่เคยเบื่อน้อจ้า

น้องสาวหนองคาย :) ขอบคุณหลาย มากินนำกันเด้่อจ้า
    :*-:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ศาลาพักใจ
    บล็อก
    1
    น่าทานมากค่ะ ขอให้มีความสุขกับการทาน และขอบคุณที่นำวิธีการมาให้คนทำกับข้าวไม่เป็นได้รู้ค่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีค่ะคุณศาลาพักใจ

ขอบคุณมากที่แวะมาอ่านกระทู้ซุปบักมี่นะคะ คนทำอาหารก็สุขใจเมื่อมีผู้อ่านเข่ามาเยี่ยมและให้กำลังใจ
    เป็นแม่ครัวฝึกหัดค่ะ ยินดีรับคำติชมเสมอ และจะพยายามปรับปรุงให้ดีขึ้นนะคะ
    :*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 30-08-2013 at 16:47. เหตุผล: แก้คำผิดค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียงโหลศรีสะเกษ
    โอ๊ยเห็นแล่วอยากคุ้ยข้าวเหนียวฮ้อนๆจักติ๊บเนาะคับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณเซียงโหลศรีสะเกษ

ธุจ้าขอบคุณหลายๆที่แวะมายามกันเด้อจ้า
    :*-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    น้องกะเฮ็ดดุยุค่ะพี่เมนูนี้ ใช้หมากมี้กระป๋องแทนคือกันค่ะ
    แต่ว่ามักใส่งาคั่วป่นลงนำค่ะ(สูตรเถ่าแม่เองจ้า)
    ได้รสชาดมันๆ แซบไปอีกแบบค่ะ ^ ^
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread