หัวข้อ: Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

มีรูปภาพประกอบ Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

ถ้าพูดถึงประเทศ "สหรัฐอเมริกา" แล้ว หลายๆ คนคงนึกถึงประเทศใหญ่ๆ ที่อยู่ทางใต้ของแคนาดาและอยู่ทางเหนือของเม็กซิโก
    แต่หลายคนอาจจะลืมไปว่า อเมริกามีทั้งหมด 50 รัฐ โดยมี 49 รัฐอยู่บนผืนแผ่นดินใหญ่ และมีอีก 1 รัฐที่อยู่กลางมหาสมุทรแปซิฟิก นั่นก็คือ "รัฐฮาวาย" หรือเกาะฮาวายนั่นเอง ฮาวายได้รวมเข้ากับสหรัฐอเมริกา
    เป็นลำดับสุดท้าย ลำดับที่ 50 ในวันที่ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2502 (ค.ศ. 1959)ค่ะ

ฮาวาย....มีภาษาของตนเอง ฮาวายเป็นรัฐเดียวในอเมริกาที่มีภาษาเป็นของตัวเองด้วยค่ะ !! โดยภาษาฮาวายเป็นภาษาในตระกูลโพลีเนเซียน มีพยัญชนะเพียง 13 ตัว และแน่นอนว่าประชากรที่พูดภาษาฮาวายก็คือคนฮาวายแท้ๆ ค่ะ
    ส่วนคำที่มาจากภาษาฮาวายที่เราน่าจะคุ้นกันดีก็คือ Ukulele หรือเครื่องเล่นอูคูเลเล่สุดฮิต และคำว่า Aloha ที่แปลว่า สวัสดี / ลาก่อน และคำว่า Mahalo แปลว่า ขอบคุณ ค่ะ

คนฮาวายพื้นเมืองแท้ๆ จะหน้าตาไม่เหมือนคนอเมริกันพวกฝรั่งตาน้ำข้าวนะคะ บางคนก็หน้าแนวเอเชียน บางคนก็เหมือนลูกครึ่งอเมริกัน-เอเชียน
    แต่ที่น่าแปลกก็คือ อัตราส่วนพลเมืองบนเกาะฮาวายนั้น เป็นคนฮาวายจริงๆ แค่ประมาณ 9% เท่านั้น !!! อีกเกือบ 40% เป็นคนเอเชีย (โดยเฉพาะคนฟิลิปปินส์และญี่ปุ่น) ส่วนที่เหลืออีก 50% นั้นเป็นฝรั่งอเมริกันค่ะ

ประธานาธิบดีคนเก่งแห่งอเมริกาอย่าง "บารัก โอบาม่า" ก็เคยใช้ช่วงชีวิตหนึ่งที่เกาะฮาวายค่ะ โดยเขาเกิดที่เมืองโฮโนลูลู
    เมืองหลวงของรัฐฮาวาย (พ่อแม่ของโอบาม่าเป็นนักศึกษามาเรียนที่ฮาวายและพบรักกันที่นี่) แต่ต่อมาทั้งคู่ได้หย่าจากกัน โอบาม่าได้ย้ายตามแม่มาอยู่ที่อินโดนีเซีย
    แต่พออายุ 10 ขวบ ก็ได้ย้ายกลับมาอยู่ที่เกาะฮาวายอีกครั้งค่ะ ดังนั้นจึงเรียกได้ว่า เกาะฮาวายนี่แหละที่เป็นบ้านเกิดของโอบาม่า

เกาะฮาวายได้ชื่อว่าเป็นพื้นที่แห่งหนึ่งของโลกที่อยู่โดดเดี่ยวที่สุด เพราะอยู่ห่างจากอเมริกาแผ่นดินใหญ่ถึงเกือบ 4,000 กิโลเมตร !! หากโดยสารเครื่องบินจากลอสแองเจลิสซึ่งอยู่ทางตะวันตกของอเมริกาบินไปยังฮาวาย ต้องใช้เวลาเกือบ 6 ชั่วโมงเลยล่ะค่ะ และที่นี่มีกล้องโทรทรรศน์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกไว้สำหรับดูดาวค่ะ !!!ตั้งอยู่บนยอกเขาภูเขาเขาไฟที่ดับแล้วค่ะ

รัฐฮาวายประกอบไปด้วยเกาะสำคัญๆ 8 เกาะคือ

1. Ni’ihau
    2. Kauai
    3. Oahu เป็นที่ตั้งเมืองหลวงคือ ฮอนโนลูลู เป็นเมืองใหญ่เป็นอันดับที่ 11 ของสหรัฐฯ
    4. Maui หรือเกาะ มาวี หรือ เมาอี
    5. Molokai เนื้อที่ 260 ตารางไมล์ ประชากรส่วนใหญ่เป็นคนพื้นเมืองฮาวาย
    6. Lanai
    7. Kaho’olawe
    8. Hawaii หรือ Big Island เป็นเกาะที่มีเนื้อที่มากที่สุดคือ 4,000 ตารางไมล์

เกาะที่ไปคือเกาะMaui หรือ มาวี เป็นเกาะที่ใหญ่เป็นอันดับสองของหมู่เกาะฮาวายเป็นเกาะที่นักท่องเที่ยวนิยมมากที่สุด เป็นเกาะที่เกิดจากภูเขาไฟที่ดับแล้ว 2 ลูกค่ะ

Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

ที่พักมีที่ดีกว่านี้เยอะแยะค่ะ พอดีโทรจองแบบด่วนเลยได้ที่นี่มาค่ะ

เดี๋ยวมาต่อค่ะ เที่ยวเจ็ดวันรอบเกาะ พยายามเก็บให้ได้ทุกจุดค่ะ Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจากเวบเด็กดี.คอมค่ะ

LET IT BE...

มีรูปภาพประกอบ Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

Molokini Island เกาะพระจันทร์เสี้ยวทางตะวันตกของเกาะ Maui ค่ะ การเดินทางขึ้นเรือจากอ่าวMaalae Harbor ค่ะ ใช้เวลา 3 ชั่วโมง ก็ถึงค่ะ
    มาที่นี่เพิ่อจะดำน้ำดูประการัง และปลาทะเล เต่าทะเลค่ะ

(ภาพนี้ถ่ายจาดเฮลิคอปเตอร์ค่ะ บ่ได้ถ่ายภาพเอง อิอิ)

ท่าเรือ Maalae Harbor ค่ะ

ลมแรงค่ะ แอบเมาเรือเวียนหัว แต่ก็ดำน้ำ เพราะอยากได้ภาพใต้น้ำค่ะ

เดินทาง 3 ชั่วโมง ถึงแล้วค่า เรือจอดห่างจากตัวเกาะประมาณ 100 เมตร ให้ลงไปดำน้ำค่ะ

เดี๋ยวมาต่อค่ะ เที่ยวเจ็ดวันรอบเกาะ พยายามเก็บให้ได้ทุกจุดค่ะ Aloha!!!Maui@Hawaii, USA

ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจากเวบเด็กดี.คอมค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 23-08-2013 at 02:36.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    นางแบบสวยมากมาย หงำชายหาดหมดเลยค่ะ ^^
    รอชมตอนต่อไปจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

Moderators
    บล็อก
    2
    น้องหน่อยงามจริงๆน้อจ้า เอารูปมาลงหลายๆเด้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    :*-ขอบคุณสาระดีๆและภาพสวยๆครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ^_^ รอเบิ่ง ภาพสวยๆ จากมุมสูงๆ อิอิ

รูปที่ได้ยังมาจากกล้องiPhone ค่ะ ยังบ่ได้โหลดรูปมาจากกล้องใหญ่เลยค่ะ เดี๋ยวโหลดแล้วเอาลงอีกรอบเด้อค่ะ

มีรูปภาพประกอบ

ใช้ IPhone กับ House ตัวนี้ร่วมกับ App Watershot ถ่ายภาพจากใต้ทะเลค่ะ

เต่าทะเล กว่าจะได้มาค่ะ ตัวเปื่อยเลย 555

ภาพปะการังและปลาต่างๆรอบๆเกาะค่ะ และเพิ่งเคยดำน้ำเป็นครั้งแรกเนาะค่ะ เมาคลื่น เมาเรือ ตื่นๆกลัวน้ำทะเล(ตามประสาคนบ้านนอกค่ะ) เลยได้ภาพมาบ่งาม คราวหน้าถ้ามีโอกาสได้ดำน้ำอีกก็พอสิฮู้เทคนิคแล้วค่ะว่าทำยังไง 5555

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ทีีเมกาเกาะฮาวาย จุดสวยๆเยอะ คิดไว้หลายปีแล้วจะไปที่วายกี้กี้ ไม่ได้ไปสักที
    เพิ่งกลับไทยเมื่อต้นปีพักร้อนหมดจ้อย กำลังสะสมวันพักร้อน จิไปให้ได้ ไม่กลับแล้วไทย ฮ่า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เห็นภาพหม่องเพิ่นไปเที่ยวแล้วมางามแท้ครับ ขอบคุณหลายๆครับ ขอยืมภาพไปเป็น Wall แหน่เด้อครับ.....ว่าแล้วกะเอาไปละครับ

Tags for this Thread