หัวข้อ: ทำงานเป็นวินาที

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ทำงานเป็นวินาที

หลังจากที่ผมเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ ดูเหมือนงานจะประดังเข้ามาแบบทำงานนาทีต่อนาที เพราะไม่มีเวลาอยู่ที่ตั้งหน่วยจัดทำเอกสาร พักวันเดียวก็เดินทางต่อตลอด

เว้นช่วง 1 วัน เพื่อให้มีเวลาเตรียมตัวทางธุรการ เอกสารหลักฐาน อาหารการกิน พวงมาลัยดอกไม้เพื่อไหว้เจ้าที่เจ้าทางก่อนออกเดินทางไกล ไปธนาคารแลกเงินแลกทองเพื่อจ่ายเบี้ยเลี้ยง และอื่น ๆ แป๊บเดียวก็หมดเวลางานแล้ว

ทำงานต่อจนถึง 3 - 4 ทุ่ม บางวันเกือบตี 2 เพราะวันรุ่งขึ้นประมาณตี 4 ตี 5 ต้องขึ้นรถเพื่อเดินสายต่อ เป็นอย่างนี้มาเกือบสองเดือนแล้ว

ถามว่าเครียดไหม ?? ไม่เครียดครับสนุกดี แต่มีปัจจัยภายนอกที่สร้างความกดดันคือคนนั้นก็จะเอาอย่างนี้ คนนี้ก็จะเอาอย่างนั้น คนปฏิบัติไม่รู้จะฟังคนไหนดี สุดท้ายทำงานหลายอย่าง แต่ไม่เสร็จซักอย่าง ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว

ก่อนล้อหมุน ผมแจกดอกไม้พวงมาลัยให้ผู้ร่วมเดินทาง พอท่านทั้งหลายขึ้นรถผมเสริฟอาหารว่างและน้ำดื่ม ตามด้วยซองขาว (เบี้ยเลี้ยง)

ก่อนรถจอดแวะปั้มผมจดรายการแต่ละคนว่าจะดื่มเครื่องดื่มอะไรดี เพื่อที่จะแวะสั่งร้านนกแก้วก่อนเข้าห้องน้ำ ทำให้ทุกวันนี้ผมเกลียดนกแก้วจริง ๆ ทำงานเป็นวินาที

จ่ายเงินให้ร้านนกแก้วเรียบร้อย ล้อหมุนต่อ ล้วงเอาโน๊ตบุ๊คมาตรวจสไลด์เพื่อความแน่ใจ เพราะวันก่อนเล่นเอาผมเหงื่อแตกในห้องแอร์มาแล้ว ไปราชการอีกหน่วยแต่ชื่อขึ้นหราเป็นอีกหน่วย ท่านประธานก็เป็นมวย พอดีเพิ่งไปตรวจมา เจ้าหน้าที่ก็งานเยอะ ขอบคุณครับ...ขอบคุณ ทำงานเป็นวินาที

เดชะบุญที่เจ้านายรู้ซึ้งถึงสัจธรรม ว่าไม่มีเวลาจริง ๆ จึงทำให้เกิดข้อผิดพลาด ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกติของคนทำงาน คนที่ไม่ผิดคือคนที่ไม่ทำอะไรเลย ถ้าเจอเจ้านายที่มีพระเดชแต่ไม่มีพระคุณ ผมคงโดนไปอีกดอกแน่ ๆ (อิอิ)

เหลืออีกเพียง 1 หน่วยเท่านั้น ภารกิจเดินสายจะสิ้นสุด แต่...อย่าเพิ่งหลงดีใจไปกับผม ยังคงเหลือเอกสารหลักฐานเพื่อทำสรุปรายงานถึงหน่วยเหนือ และเตรียมการสัมมนาคืองานใหญ่ที่กำลังรออยู่ ฝากถึงบรรดาแฟนคลับและกิ๊ก ช่วงนี้อาจไม่มีเวลาสังสรรค์และเสวนาภาษาดอกไม้ ก็ขอประทานอภัย

เดือนกันยายน คือเดือนนรกแตกที่หลายหน่วยงานจะต้องบริหารงบประมาณให้เสร็จก่อนสิ้นปีงบประมาณ ขอให้ใช้ความระมัดระวัง อย่าให้ขาอีกข้างต้องเข้าไปในคุก ก็แล้วกัน ........คิดอะไรไม่ออกบอกอะไรไม่ถูกให้ยิ้มไว้ก่อนครับ แล้วสติจะมา ปัญญาก็จะเกิด.... สู้ ๆ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 23-08-2013 at 07:57.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    5555..รอนแรมเป็นนกขมิ้นเหลืองอ่อน ค่ำแล้วจะนอนที่ไหน..
    ใกล้จะสิ้นปีงบประมาณ..ต้องรีบพากันปั่นจนหน้าเขียว..เพื่อให้ทัน
    ไม่เป็นไรไม่มีอะไรภายใต้แสงอาทิตย์ที่ทหารทำไม่ได้ ยกเว้นแต่การออกลูก..(คลอดลูก)
    ..ผู้บังคับบัญชาถูกต้องเสมอ..คำสั่งของผู้บังคับบัญชาเด็ดขาด แต่ไม่แน่นอน..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    เกิดเป็นชายเช์้อชาติชาญ ทหารบกไทย เก่งกาจชาญฉกรรจ์....สู้ๆครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ไปโลดเฮ็ดงานเฮ็ดการตามหน้าที่แต่อย๋าลืมเก็บใจหรือเก็บความอบอุ่นไว้ให้
    กิ๊กอีกอย่างเถิงสิเกลียดนกแก้วกะขอให้อย่าลืมน้องแก้วนำแนเลาถ่าอยู่ฮิ้ววววม่วนๆ
    เด้ออย่าคิดหลายอ้ายพล

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    สู้ๆครับ ใกล้สิ้นงบเพิ่นแฮ่งเดินทางดู๋

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty

:,1-:,1-:,1-:,1-

Moderators
    บล็อก
    2
    ขอให้งานสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีเด้อจ้าน้่องพลคนขยัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หยก ยโสธร
    ซ.ลาซาล บ้านเกิด อ.คำเขื่อนแก้ว
    " ถามว่าเครียดไหม ?? ไม่เครียดครับสนุกดี แต่มีปัจจัยภายนอกที่สร้างความกดดันคือคนนั้นก็จะเอาอย่างนี้ คนนี้ก็จะเอาอย่างนั้น คนปฏิบัติไม่รู้จะฟังคนไหนดี สุดท้ายทำงานหลายอย่าง แต่ไม่เสร็จซักอย่าง ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว "

เต้ยโศกใส่โลดอ้ายพล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    "ตามด้วยแจกซองขาว". ขั่นบ่อมีวงเล็บมานำคิดใส่ตะซองบุญก่อนหมู่เลยแหล่วอ้ายพล อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    ข่อยว่าอ้ายพลเลาหายไปไสบ่ค่อยทำหน้าที่ดีเจที่แท้ไปเดินสายหากิ๊ก...โอ๊ะ....เดินสายทำงานนี่เอง หุหุ

Tags for this Thread