หัวข้อ: เมื่อฉันเป็นมะเร็งไทรอยด์

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

เมื่อฉันเป็นมะเร็งไทรอยด์

ฉันอยู่ที่นี่โลกที่อ้างว้างนะ แต่ฉันก็ยังกำเอาของที่ฉันรักมาไว้ในมือทั้งสองข้าง

เหนื่อยไหม กับสิ่งเป็นอยู่ ฉันมักจะโชคดีที่หาทางออกง่ายๆ

ให้กับตัวเองโดยการอ่านหนังสือ ฉันเป็นนักอ่านตัวยงเลยล่ะ

ความที่ชอบอ่านฉันเลยอยากเขียน

วันนี้จะมาเล่าเรื่องที่ฉันเป็นมะเร็งไทรอยด์ให้ฟังนะ

ฉันเพิ่งรู้ตัวว่าตัวเองผิดปกติเพราะฉันไม่สามารถนั่งได้นานๆ

เดินไม่ได้เมือลุกขึ้นเดินฉันจะต้องวิ่งออกไปอาเจียนทุกครั้ง

ฉันตัดสินใจไปแอดมิดที่โรงพยาบาลในเกาหลี

หมอตรวจพบว่าไทรอยด์ฉันเป็นพิษ

แถมที่คอฉันยังได้รับของขวัญคือมีเนื้องอกเกิดขึ้นแล้ว

ฉันเองก็คิดว่ามะเร็งเป็นเรื่องที่ห่างไกลตัวมาก

แต่ในเมื่อตรวจแล้วฉันก็ต้องรักษาแม้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ฉันก็ต้องรักษาตัวเองให้ดีก่อน

หมอที่นี่นัดฉันเจาะเพื่อเอาเซลส์ที่คอไปตรวจ

ไม่กี่สัปดาห์ฉันก็ต้องผ่าตัดเอาเนื้องอกออกไป

ฉันกลัวไหมฉันไม่กลัวนะเพราะว่าฉันรู้สึกว่าตัวเองได้ใช้ชีวิตที่คุ้มค่า

อยากไปไหนก็ได้ไป อยากทำอะไรก็ได้ทำ

การที่ฉันรู้ว่าเป็นมะเร็งหลังผ่าตัดจึงเป็นอะไรที่ฉันรู้สึกธรรมดา

ราวกับว่าตัวเองเป็นโรคธรรมดาสามัญอย่างไข้หวัดใหญ่

ช่วงนี้เองที่ฉันเริ่มกลับมาเขียนหนังสือ ไปเดินเขา

หรือยิ้มให้คนแปลกหน้าที่อาทรแบ่งรอยยิ้มมาให้ฉัน

แต่ฉันก็กลายเป็นคนขี้เหงาเหมือนเดิมเมื่อฉันเป็นมะเร็งไทรอยด์

ฉันรักษามะเร็งไทรอยด์ขั้นสองโดยการกลืนแร่แล้วล่ะยังรอฟังคำตอบจากคุณหมออยู่

ช่วงที่ฉันอยู่โรงพยาบาลฉันได้คิดอะไรหลายๆอย่าง ความคิดนี้มันกำลังนำพาสู่ความฝันที่ไม่เคยเป็นจริง

ฉันอยากเป็นนักเขียนนะ แต่ฉันไม่คาดหวังมันหรอก

เพราะรอยยิ้มที่ทำให้ฉันสู้คือคนที่อ่านเรื่องราวของฉันมากกว่า

แม้ว่าเรื่องราวของฉันจะไม่ได้ตีพิมพ์เป็นหนังสือแต่ฉันรู้สึกดีมากๆ

ที่ได้แบ่งปันสิ่งที่ฉันมี ให้คนที่ชอบมันได้อ่าน

จนกระทั่งฉันผ่านพ้นกับคำว่าป่วยด้วยโรคมะเร็งมาได้ ฉันผ่านมันมาได้แล้ว

ฉันรู้สึกว่าตัวเองมีความสุขมากเลยล่ะ สุขกว่าทุกวันที่ได้อยู่บนโลกใบนี้

เพราะฉันยังมีคนที่ฉันรัก เขาคอยอยู่ข้างๆ

แม้ว่าบางทีฉันอาจจะดูงี่เง่าในสายตาคนอื่นสำหรับเขาฉันคือคนสำคัญ

ขอบคุณค่ะแม่ที่บอกว่า แม่จะอยู่ข้างลูกเสมอ

ขอบคุณค่ะยาย ที่บอกว่ายายจะสวดมนต์ให้หนูปลอดภัย

ขอบคุณจ้ะลูกที่บอกว่า โตขึ้นหนูจะเป็นหมอเพื่อรักษาออมม่าให้หาย

ขอบคุณนะเพื่อนที่บอกกับฉันเสมอว่า

แกต้องหายเราต้องได้ไปเต้นที่หน้าฮ้านด้วยกันเมื่อแกกลับมา

และสามี ที่คอยอยู่ข้างๆฉันและเราก็ผ่านมันไปด้วยกัน

อยากบอกพี่น้องบ้านมหาว่า สาวชัยกลับมาแล้วค่ะ

สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 09-09-2013 at 11:17.

Moderators
    บล็อก
    2
    ขอแสดงความยินดีด้วยเด้อเจ้าน้องบีที่หายจากโรคภัยไข้เจ็บ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอน้อจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ค่ะขอบคุณมากค่ะะพี่ บีก็พยายามรักษาตัวเองให้หาย จะได้ทำอะไรๆอีกมากมายที่อยากทำ
    ยังต้องไปตรวจเรื่อยๆแต่ก็ดีที่หมอบอกว่าหายแล้วค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    ครอบครัวผมทั้งแม่และเอื้อยต่างเป็นมะเร็งคือกัน แม่ผมเป็นระยะที่ 2 เป็นตั้งแต่ปี 47 พู้นล่ะครับ ตอนนี้หายแล้วครับ แต่กะคอยเฝ้าระวังไปหาหมอปีละเถื่อ ส่วนเอื้อยผมเป็นต้นปี 55 ตอนนี้ไปทำงานปกติแล้วครับ ยอมรับว่าในช่วงการรักษา กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุดครับ

จั่งได้กะขอแสดงความยินดีนำเด้อครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5
    คุณพระรักษาจ้าน้อง ดีใจที่ได้ยินข่าวคราวจากน้อง เอื้อยยังคิดฮอดและเป็นกำลังใจให้คือเก่าจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    ยินดีนำครับ ดังคำพระเพิ่นเว่า อัพยา ปรมา ลาภา ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ
    ยินดีนำครับที่ผ่านช่วงเวลานั้นมาได้
    กำลังลุ้นอยู่คือกันครับว่าซิแม่นโรคนี้บ่ ได้ตะสวดมนต์ภาวนาว่าอย่าได้ฮอดมะเร็งไทรอยด์เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจีดส์; 09-09-2013 at 11:39.

บล็อก
    30
    ค่ะขอบคุณพี่น้องมากๆค่ะ ช่วงรักษาเป็นอะไรที่ทรมานมากยิ่งตอนก่อนกลืนแร่อะไรก็กินไม่ได้
    งดยาจนงานการไม่ต้องทำอะไร แต่ก็ขอบคุณที่ผ่านมันมาได้ค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    ดีนำเด้อครับ....น้องบี ดีใจที่แจ้งข่าวดี....ยังเป็นกำลังใจให้เสมอ....ครับ ขอให้หายเป็นปกติเร็วๆ :d:j:d:j:d:j

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อืมลุงดีใจด้วยนะน้องบีและยินดีต้อนรับกลับบ้านมหาอีกครั้งหนึ่ง. ที่ผ่านเหตุการณ์ร้ายมาได้ด้วยดีและขอให้น้องบีทำในสิ่งที่อยากทำเพราะผ่านวันเลวร้ายมาแล้วและขอกล่าวย้อนหลังไปนิดนึงว่า " สุขสันต์วันเกิด(ย้อนหลัง)นะครับขอให้น้องบีและครอบครัวมีความสุขตลอดไปนะครับ "

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    สู้ๆนะค่ะ ขอให้อยุ่ดีมีแฮงเด้อจ้า