หัวข้อ: DEMO SONG ง่ายๆ ด้วย Songsmith

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

DEMO SONG ง่ายๆ ด้วย Songsmith

ก่อนอื่นก็ต้องบอกว่าใหม่ต่อผมมากเลย เพราะไม่เคยนั่นเอง เอ๊ะ! ยังไง อะไรที่ไม่เคยก็ต้องบอกว่าใหม่ไว้ก่อนละเนาะ
    ก็ว่ากันด้วยการแต่งเพลง ทำดนตรี แต่....มันไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับทุกคนเสมอไป เช่นผมเป็นต้น
    โปรแกรม Cubase SX ที่เขาใช้ทำดนตรีตั้งแต่ Demo ไปยัน เพลงสำเร็จกันนั่น ผมก็เอามาหัดทำนะ
    แต่ก็ยังงม อยู่เลย ก็คิดท้อบ้างเพราะว่ามันก็ยากอยู่นา ไม่มีใครสอนนี่นา ดูวีดีโอที่เค้าทำมาสอนกัน
    ก็ทำตามได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แฮะๆ.. ก็เลยลองหาใน Google ดูว่ามีโปรแกรมไหนง่ายกว่านี้บ้าง

ก็เลยค้นไปเจอ Songsmith จาก ไมโครซอร์ฟ นั่นเองเป็นโปรแกรมดนตรีสำเร็จ มีหลายจังหวะดนตรี
    ให้เลือกใช้ เช่น ร็อค แจ็ส ป๊อบ ฯ เป็นต้น โหลดมาตอนแรกผมยังขำ สบถในใจอยู่เลยว่า "ของเด็กนี่หว่า"
    555 ให้ตายซิ จนวันนึงก็เลย ทดลองของเด็กดู เป็น Demo เพลงที่ผมแต่งขึ้นมาเองเพลงนึง
    และก็ทดลองทำดนตรีขี้นมา ดังตัวอย่างที่จะนำเสนอต่อไปนี้ครับ

อาจจะมีหลายๆท่านนำเสนอไปแล้วบ้าง แต่วันนี้ลองมาดูแนวทางแบบนี้บ้างแล้วกันนะครับ
    ผมก็เพิ่งใช้ครั้งแรก นะครับจริงๆ ลองมาดูกัน

นี่ครับผม หน้าตาเจ้าโปรแกรม Songsmith

DEMO SONG ง่ายๆ ด้วย Songsmith

พอเราเปิดโปรแกรมขึ้นมา ก็จะมายังหน้านี้ครับ ทำตามตัวอย่างตามรูปครับ

ในที่นี้ผมเลือกแนวดนตรีเป็น pop Ballad นะครับ
    1 และ 2 คือการเลื่อนหาแนวดนตรีนั่นเองครับ 3 และ 4 คือ ตามนั้นครับ มันคือข้อมูลความเร็วของจังหวะดนตรี

หลังจากที่เรากด NEX จากขั้นตอนที่แล้วนะครับ เราก็จะเข้าสู่ขั้นตอนต่อไปนั่นคือ
    ความเร็วของดนตรี และจังหวะเดิม ๆ ของแนวดนตรีนั้นมา

แต่ในที่นี้ผมได้ลดความเร็วลงมาให้เหลือแค่ Tempo 62 เท่านั้นเองเพื่อให้เข้ากับแนวดนตรีที่ผมคิดเอาไว้

เมื่อเราหาจังหวะที่เหมาะได้แล้วนั้น เราก็ Nex เพื่อเข้าสู่หน้านี้ต่อไปครับ

หลังจากนั้นก็มาบันทึกเสียงร้องกันครับ โดยที่เรากดปุ่มสีแดงนั่นเลยครับ จะมีการนับจังหวะให้
    ห้องแรกมี 2 เคาะ ห้องสองมี 4 เคาะ นะครับ (ตามรูป) วีธีที่ผมนับนะครับคือขึ้นที่ 2 3 4 1
    พอนับจบที่สี่ ก็ขึ้นนี้ร้องทันทีครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

ต่อครับ}

อืม....การที่เราทำแบบนี้ มันไม่มีที่ให้เราทำโซโล่นะครับ การกะจังหวะก่อนร้องท่อนฮุกนั่น
    ก็คำนวณให้ดี แล้วมันจะลงตัวเอง
    หลังจากร้องเสร็จแล้ว เราก็จะได้ คอร์ดเพลงมา คร่าวๆดังภาพนะครับ แต่....มันยังไม่ดีพอ
    หรอกนะครับ....

ปุ่มต่างๆนั้น มีการปรับเปลี่ยนได้เช่น Options
    หรือ Micxer นั้น เราสามารถเข้าไปปรับเปลี่ยน หรือ ลดเสียงเครื่องดนตรีลงเพื่อความเหมาะสม
    กับเพลงเราะนะครับ...

และดังภาพที่เห็นนั่นนะครับ ตรงช่องที่มีคอร์ดประจำอยู่ จะมีปุ่มดรอปดาวน์เล็กๆทางด้านขวามือ
    เมื่อกดแล้วจะมีปุ่ม Lock ก็คือเมื่อเราพอใจในการกระทำคอร์ดนั้นแล้วก็ล๊อคเอาไว้ครับ
    ปุ่ม Edit (จะอธิบายในตอนต่อไปครับ) ปุ่ม Suggest การเลือกคอร์ดที่ไกล้เคียงเบื่องต้นมาแทนที่คอร์ดเก่า
    แต่ละคอร์ดที่เราเอาเมาท์ไปชี้นั้น จะมีเสียงกีต้าย์ ให้เราฟังด้วยนะครับ....

มาถึงปุ่ม Clear ก็คือเราไม่พอใจในคอร์ดเดิม หรือใน Suggest ก็กดปุ่มนี้ไปเลย
    แล้วคอร์ดก็จะหายไป เราก็จะมาที่ปุ่ม Edit เมื่อกดปุ่มนั้นก็จะเข้าไปที่ Edit Chord
    ดังในภาพนะครับ

Simple Cord คือ เลือกคอร์ดที่เราคิดว่าเหมาะมาหนึ่งคอร์ดเป็นคอร์ดทาง เมเจอร์
    หากว่าไม่ใช่ ก็เลือกไปทาง ไมเนอร์ ก็คือดรอปดาวทางด้านขวามือนั้นแหละครับ

เอาหละครับ ก็เป็นอันว่าสมองที่มีรอยหยักอันน้อยนิดของผม ก็มาได้เพียงเท่านี้แหละนะครับ
    ก็ขอให้ทุกท่านสนุกกับ Song Smith นะครับผม....สวัสดีครับ

เพลงตัวอย่างจ้าาาา...

[4SHARED]http://www.google.co.th/embed/3847973639/295cb669[/4SHARED]

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่เพิ่มรอยหยักทางดนตรีให้เพิ่มขึ้นอีก
    โปรเจคในแนวนี้อาจารย์ บ่าวข้าวจี่ เคยเอามานำเสนอ แล้วช่วงหนึ่ง(Cubase)
    แล้วก็เงียบหายไป อาจสิเป็นเพราะท่านบ่ค่อยมีเวลาว่างท่ได๋

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    กะเป็นตาบ่อยาก แต่กะเฮ็ดบ่อได้ 555
    ต้องหัดหลายเติบอยู่ ขอบคุณเด้ออ้ายคมๆๆคายๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ขอบคุณเด้ออ้ายคมคาย บาดนี่สิได้โหลดมาลองเล่นเบิ่งยู่ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มาย่านได้เป็นนักแต่งเพลงยามตอนอายุมากแท้น้อบาดหนิ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    โปรแกรม ที่ง่ายและแนะนำสำหรับผู้เริ่มต้น...ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณครับที่ให้เกียร์ติในองค์ความรู้นี้

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ได้บ้างสำหรับ มือใหม่มากๆ
    แต่ที่ผมเห็นเป็นประโยชน์อย่างนึงก็ มันมีคอร์ดให้นี่แหละ 555

เพราะตอนแรกผมไม่คิดว่าจะเอาอะไรมากหรอกครับ ผมจะเอาคอร์ดเพียงอย่างเดียว
    ขี้เกียจมาไล่เอาที่คีตาร์

ออยยย อยากลองแต่เพลง แต่เบิ่งแล้วบ่ฮู้นำสักแย่าง 555 แต่สิลองโหลดมาเบิ่งยุค่ะ ขอบคุณหลายๆค่ะ
    LET IT BE...