ก่อนอื่นก็ต้องบอกว่าใหม่ต่อผมมากเลย เพราะไม่เคยนั่นเอง เอ๊ะ! ยังไง อะไรที่ไม่เคยก็ต้องบอกว่าใหม่ไว้ก่อนละเนาะ
ก็ว่ากันด้วยการแต่งเพลง ทำดนตรี แต่....มันไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับทุกคนเสมอไป เช่นผมเป็นต้น
โปรแกรม Cubase SX ที่เขาใช้ทำดนตรีตั้งแต่ Demo ไปยัน เพลงสำเร็จกันนั่น ผมก็เอามาหัดทำนะ
แต่ก็ยังงม อยู่เลย ก็คิดท้อบ้างเพราะว่ามันก็ยากอยู่นา ไม่มีใครสอนนี่นา ดูวีดีโอที่เค้าทำมาสอนกัน
ก็ทำตามได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แฮะๆ.. ก็เลยลองหาใน Google ดูว่ามีโปรแกรมไหนง่ายกว่านี้บ้าง

ก็เลยค้นไปเจอ Songsmith จาก ไมโครซอร์ฟ นั่นเองเป็นโปรแกรมดนตรีสำเร็จ มีหลายจังหวะดนตรี
ให้เลือกใช้ เช่น ร็อค แจ็ส ป๊อบ ฯ เป็นต้น โหลดมาตอนแรกผมยังขำ สบถในใจอยู่เลยว่า "ของเด็กนี่หว่า"
555 ให้ตายซิ จนวันนึงก็เลย ทดลองของเด็กดู เป็น Demo เพลงที่ผมแต่งขึ้นมาเองเพลงนึง
และก็ทดลองทำดนตรีขี้นมา ดังตัวอย่างที่จะนำเสนอต่อไปนี้ครับ

อาจจะมีหลายๆท่านนำเสนอไปแล้วบ้าง แต่วันนี้ลองมาดูแนวทางแบบนี้บ้างแล้วกันนะครับ
ผมก็เพิ่งใช้ครั้งแรก นะครับจริงๆ ลองมาดูกัน

นี่ครับผม หน้าตาเจ้าโปรแกรม Songsmith

DEMO SONG ง่ายๆ ด้วย Songsmith

พอเราเปิดโปรแกรมขึ้นมา ก็จะมายังหน้านี้ครับ ทำตามตัวอย่างตามรูปครับ
DEMO SONG ง่ายๆ ด้วย Songsmith

ในที่นี้ผมเลือกแนวดนตรีเป็น pop Ballad นะครับ
1 และ 2 คือการเลื่อนหาแนวดนตรีนั่นเองครับ 3 และ 4 คือ ตามนั้นครับ มันคือข้อมูลความเร็วของจังหวะดนตรี

หลังจากที่เรากด NEX จากขั้นตอนที่แล้วนะครับ เราก็จะเข้าสู่ขั้นตอนต่อไปนั่นคือ
ความเร็วของดนตรี และจังหวะเดิม ๆ ของแนวดนตรีนั้นมา

แต่ในที่นี้ผมได้ลดความเร็วลงมาให้เหลือแค่ Tempo 62 เท่านั้นเองเพื่อให้เข้ากับแนวดนตรีที่ผมคิดเอาไว้

เมื่อเราหาจังหวะที่เหมาะได้แล้วนั้น เราก็ Nex เพื่อเข้าสู่หน้านี้ต่อไปครับ

หลังจากนั้นก็มาบันทึกเสียงร้องกันครับ โดยที่เรากดปุ่มสีแดงนั่นเลยครับ จะมีการนับจังหวะให้
ห้องแรกมี 2 เคาะ ห้องสองมี 4 เคาะ นะครับ (ตามรูป) วีธีที่ผมนับนะครับคือขึ้นที่ 2 3 4 1
พอนับจบที่สี่ ก็ขึ้นนี้ร้องทันทีครับ