หัวข้อ: หน้าฝนไปไหนดี : : ไกด์ไลน์ 40 วิวภูเขาทั่วไทย : : ของดีเมืองไทยทั้งนั้น (2)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90

หน้าฝนไปไหนดี : : ไกด์ไลน์ 40 วิวภูเขาทั่วไทย : : ของดีเมืองไทยทั้งนั้น (2)

หน้าฝนไปไหนดี : : ไกด์ไลน์ 40 วิวภูเขาทั่วไทย : : ของดีเมืองไทยทั้งนั้น (2)

11. ไหว้พระอิ่มใจ ชมวิวอิ่มตา @ ผาซ้อนแก้ว อ. เขาค้อ จ. เพชรบูรณ์

ถ้าใครมาเที่ยวเขาค้อ ไม่อยากให้พลาดที่นี่นะครับ มาไหว้พระ และชมวิวภูเขา360 องศา
    เมื่อเงยหน้าขึ้นสูงหน่อย ก็พบกับเนินเขาลูกเล็ก ลูกน้อย สลับกันไปมา และเงยหน้าสูงขึ้นไปอีก ก็พบกับผาซ่อนแก้ว
    ผาใหญ่ที่สงบเงียบมั่นคง สวยงามสุดๆในฤดูฝน เพราะเมฆหมอกจะมารวมตัวกันอยู่บริเวณนี้เกือบทั้งวัน
    ถ้าขับรถลงจากเขาค้อถึงแยกแคมป์สนก็เลี้ยวขวา มุ่งหน้าไปทางหล่มสัก
    อย่าลืมเข้าช่องซ้ายสุดเลนนอกไว้ครับ เดี๋ยวต้องเลี้ยวซ้ายกัน ระยะทางจากแยกแคมป์สนซัก 2 กม.
    ก่อนที่จะหมดถนน 4 เลน ก่อนถึงอบต.แคมป์สน มีป้ายอยู่ซ้ายมือครับ แล้วก็เลี้ยวซ้ายตรงเข้าไปหน่อยก็เห็นแล้วครับ

12. ชมวิวจิบกาแฟเบาๆ @ อุทยานแห่งชาติเขาค้อ โซนผาซ้อนแก้ว ริมถนน 12 อ. เขาค้อ จ. เพชรบูรณ์

แม้มันจะไม่ใช่จุดหมายปลายทาง แต่มันก็เป็นที่พักใจ พักสายอย่างดีที่สุดของเขาค้ออีกแห่งหนึ่ง
    ธรรมชาติของขุนเขาคืออาหารตาของที่แห่งนี้ ผมกำลังพูดถึงคอฟฟีฮิลล์เก่า แต่ตอนนี้มันกลายเป็น
    จุดชมวิวภายใต้การดูแลของอุทยานแห่งชาติเขาค้อ โซนผาซ้อนแก้ว
    มันคือจุดชมวิวตำนานน้ำตกหมอก ทะเลหมอกในตำนานที่ใครๆ อยากเห็นมัน และผมก็ยังไม่ได้เห็น
    การเดินทางก็ง่ายนิดเดียว จากแยกแคมป์สน เลี้ยวขวาไปประมาณ 5 กม. (หลักกม. 105) อยู่ด้านซ้ายมือ
    มีบริการเครื่องดื่ม และอาหารว่างนะครับ นึกภาพตอนนั่งทานกาแฟ ดูวิวไปแบบเบามันจะสุขแค่ไหน?

13. ช่วงเวลาที่ดีที่สุด @ ร้านกาแฟคืนชีวิตให้แผ่นดิน อ. เขาค้อ จ. เพชรบูรณ์

จากร้านกาแฟเมื่อกี้ขับรถมาต่อมาทางหล่มสักอีกประมาณ 3-4 กิโลเมตร จะเจอร้านกาแฟในฝันของผมนะครับ
    มันชื่อร้านคืนชีวิตให้แผ่นดิน อยู่ด้านซ้ายมือเช่นกัน ทุกครั้งที่ผมไปเขาค้อ ผมจะแวะไปที่นี่ทุกครั้งเสมอ
    และมีทริปหนึ่งที่ผมไปหาที่พักโซนนี้เลย เพื่อที่จะรอดูทะเลหมอกตอนเช้าในโซนนี้
    แล้วมันก็เป็นวิวที่สวยที่สุดของที่หนึ่งของผม เราทานข้าวต้มตอนเช้า นั่งมองทะเลหมอกที่ค่อยผุดขึ้นมาทีละนิด
    จนเต็มหุบเขา มันทำให้หัวใจพองโต มีความสุขไปพร้อมกับทะเลหมอกที่ค่อยขยายตัวเรื่อยๆ มันงามสุดใจจริงๆ นะครับ
    ไม่ว่าจะไปกี่ครั้ง ที่นี่ก็เป็นร้านกาแฟที่สวยทุกครั้งเสมอ คงเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ไม่เคยเปลี่ยนไปสินะ ^^

14. แอคชั่นถ่ายรูปกับป้ายแบบแนวๆ @ ทุ่งแสลงหลวง หน่วยหนองแม่นา อ. เขาค้อ จ. เพชรบูรณ์

เมื่อไปเที่ยวเขาค้อ ถ้ามีเวลาลองขับรถไปอีกหน่อย ก็จะถึงอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง
    เพราะในฤดูฝนไม่ว่าที่ไหนมันก็สวยไปหมด ทุ่งหญ้าก็จะเป็นสีเขียว ต้นไม้ก็สีเขียว ภูเขาก็สีเขียว
    มันเป็นการขับรถชมวิวที่ดีมากๆ และถ้าคุณโชคดีอาจะได้เห็นทะเลหมอกลอยต่ำ
    อยู่เบื้องหน้าหลังป้ายที่ผมยืนอยู่ และมันก็เป็นอีกช่วงเวลาที่ดีที่สุดอีกช่วงหนึ่งของผม!!!!

15. ภูเขาและสายหมอกไม่เคยไปไหน @ ภูทับเบิก อ. หล่มเก่า จ. เพชรบูรณ์

ถึงจะไม่ได้หนาวสะท้านเหมือนช่วงฤดูหนาว แต่เพราะฝนที่ตกลงมาก็ทำให้ "ภูทับเบิก" มีอากาศเย็นสบายได้ไม่ยาก
    แถมยังมีสายหมอกในฤดูฝนให้ชื่นชมอีกด้วย ซึ่งความงามของภูทับเบิกในช่วงหน้าฝนนั้น นอกจากความเขียวชอุ่มของ
    ขุนเขาแล้ว ไร่กะหล่ำปลีสีเขียวไกลสุดลูกหูลูกตาก็ยังทำให้ตื่นตาเสมอ
    ที่สำคัญคืออากาศบริสุทธิ์สุดสดชื่น ปลอดโปร่ง เงียบสงบ เหมาะสำหรับไปนั่งชิว ๆ จิบกาแฟรสเยี่ยม เคล้าบรรยากาศดีจริง ๆ
    ใครจะไปภูทับเบิกช่วงฤดูฝนไปตอนไหนถึงได้เห็นวิวสวย ๆ ถ้าอยากจะเห็นกะหล่ำเยอะ ต้องรู้จักช่วงเวลาการปลูกกะหล่ำก่อน
    กะหล่ำปลี มีอายุในการ ปลูก 3 เดือน แล้วจะทำการ เก็บไปขาย
    ปลูกเดือนเมษายน เก็บไปขายเดือนกรกฎาคม
    ปลูกเดือน กรกฎาคม เก็บไปขายเดือนตุลาคม
    กะหล่ำปลี จะมีให้ชมสวย ๆ ในช่วง เดือนมิถุนายน และ เดือนกันยายน
    แต่ปัจจุบันสภาพอากาศเปลี่ยนแปลงไปแล้ว ควรโทรสอบถามที่ศูนย์บริการนักท่องเที่ยวก่อนไปนะครับ
    (วิสาหกิจชุมชนท่องเที่ยวภูทับเบิกโทรศัพท์ 085-7339737)

16. คลายร้อน กระโดดน้ำ @ คลองลาน อ. คลองลาน จ. กำแพงเพชร

แม้จะเข้าฤดูฝน แต่ก็ยังคงมีอากาศร้อนอบอ้าวในบางวัน พาให้นึกถึงน้ำตกที่หนึ่งที่ดูยิ่งใหญ่มาก
    รถสามารถขับเข้าไปถึงจุดชมวิวน้ำตกได้เลย ผมกำลังพูดถึงน้ำตกคลองลาน อ. คลองลาน จ. กำแพงเพชร
    เป็นน้ำตกที่สวยงามมาก หน้าผา น้ำตกมีความ สูงถึง 95 เมตร และกว้างประมาณ 40 เมตร
    มันเลยเป็นน้ำตกที่ได้รับความนิยมมาก สำหรับผมเองถ้าไปที่แห่งนี้ ผมจะขับไปอีกหน่อยก็จะถึง
    อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ ซึ่งห่างกันประมาณ 30 กิโลเมตรด้วยนะครับ ได้เที่ยวทั้งสองที่เลย

17. ช่องเย็นมันเย็นมาก @ แม่วงก์ อ. คลองลาน จ. กำแพงเพชร

ป่าแม่วงก์เป็นรอยต่อของสองจังหวัดคือ กำแพงเพชร และนครสวรรค์
    ส่วนที่อยู่ในจังหวัดนครสวรรค์เรียกว่า ป่าแม่วงก์-แม่เปิน
    ส่วนที่อยู่ในจังหวัดกำแพงเพชรเรียกว่า ป่าคลองแม่วงก์-ป่าคลองขลุง
    ในฤดูฝนฝนที่ตกลงมา ทำให้ป่ากลับมาสดชื่นอีกครั้ง มันเหมาะสำหรับคนอย่างผม คนที่หลงรักภูเขา หลงรักต้นไม้
    หลงรักความเป็นธรรมชาติของสายหมอก และที่นี่คือคำตอบ มันมีจุดชมวิวให้ชมมากมาย ไม่ว่าจะเป็น
    จุดชมวิวกิ่วกระทิง จุดชมวิวขุนน้ำเย็น และช่องเย็น ที่รถสามารถเข้าขับขึ้นไปจนถึง และผมรักที่นี่มาก !!!

18 . จุดชมวิวภูสวรรค์ อช. แม่วงก์ จ. กำแพงเชร

ถ้าได้ขึ้นไปที่ อช. แห่งชาติช่องเย็น ณ จุดชมวิวช่องเย็นแล้ว อย่าลืมแวะขึ้นไปต่ออีกนิดนะครับ
    เป็นจุดชมวิวภูสวรรค์ อยู่ด้านหลังของบ้านพักเรือนแถวช่องเย็น เดินขึ้นเขาซึ่งค่อนข้างชันไปอีก 300 เมตร
    ดูเหมือนไม่ไกล แต่พอได้ไต่ ปีขึ้น ผมนี่แบบขาสั่น เล่นเอาแทบเหนื่อยเลยนะครับ ^^
    แต่พอได้เห็นบรรยากาศและวิวที่อยู่ต่อหน้า ผมก็ไม่สงสัยเลยว่าทำไมถึงเรียกที่นี่ว่า ภูสวรรค์

19. เกาะยิ้มำแพงเพชร อ. โกสัมพีนคร จ. กำแพงเพชร

จากตัวเมืองกำแพงเพชร มุ่งหน้าไปทางเหนือเส้นทางไปจังหวัดตาก มุ่งหน้าสู่อำเภอ อำเภอโกสัมพีนคร
    ผมมาที่นี่เพื่อมาดูความสวยงามของธรรมชาติริมแม่น้ำปิง อยู่หลักกิโลเมตรที่ 485 อยู่ด้านขวามือ
    ตั้งอยู่ที่บ้านเกาะตำแย-เกาะเสือ หมู่ที่ 5 ต.โกสัมพี อ.โกสัมพีนคร อยู่ห่างจากถนนพหลโยธินเพียง 200 เมตรเท่านั้น
    เรื่อย ๆ มาเรียงๆ ที่ผมได้ผ่านเข้ามาที่นี่ บรรยากาศริมแม่น้ำปิง สวย สงบ และบรรยากาศดีเสมอ
    ได้มีโอกาศมาหลบฝน ในตอนเย็นๆ ทำให้ที่นี่สวยอย่าน่าทึ่ง ^
    สำหรับตอนนี้หรือตอนไหน ๆ มันก็ดีเสมอ แม้จะเคยนั่งที่เก้าอี้ตัวนั้นมาได้สักพักใหญ่ๆ ก็ตาม

20. โลกแห่งความฝัน @ อุทยานแห่งชาติตากสินมหาราช อ. เมือง จ. ตาก

กำลังคิดๆ ว่าจะไปไหนต่อดีในฤดูฝน ใกล้ๆ ก็ไปมาหมดแล้ว ลองไปเทียวภูเขาเมืองตากดูไหม
    ที่ผมกำลังจะไปนั้นก็คือ อุทยานแห่งชาติตากสินมหาราช เดินทางสะดวกมาก
    เพราะตั้งอยู่ริมถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 105 (ตาก–แม่สอด) ห่างจากตัวอำเภอเมืองตากประมาณ 35 กิโลเมตร
    ที่นี่ผมชอบนะ เงียบสงบ เพราะนักท่องเที่ยวไปพักกันน้อย ส่วนใหญ่ก็เลยไปแม่สอด ไม่ก็อุ้งผาง ไม่ก็ขึ้นแม่ฮ่องสอน
    ทำให้ที่นี่เป็นอีกที่ที่เหมาะสำหรับคนรักความสงบ และไม่ไกลจนเกินไป ^^

แหล่งที่มา http://pantip.com

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sugar-51
    ภาพสวยดีนะครับ ทำให้สัมผัสบรรยากาศ ได้ อยากไป แล้วนะ ครับ