หัวข้อ: ไปเที่ยวบ้านปู่กับจินไหมคะ

รอบยิ้มพิมใจ ไปเที่ยวบ้านปู่กับจินไหมคะ

ที่หายไปพาลูกไปไหว้ชูซอกที่บ้านปู่ในโซลมาค่ะ เป็นเทศกาลสารทเกาหลี
    งานนี้เป็นงานหนักของเหล่าสะใภ้ที่ต้องไปช่วยกันทำกับข้าว แต่คนไหว้จะเป็นผู้ชาย
    บีเลยพายูจินไปช่วยทำขนมกับของไหว้ที่บ้านปู่กับย่าค่ะ

ไปเที่ยวบ้านปู่กับจินไหมคะ

อันดับแรกทำขนมต็อกค่ะจะคล้ายขนมต้มบ้านเราข้างในจะใส่ไส้งาหรือเกาลัดค่ะ

พ่อกับลูกไม่มีบทบาทอะไรในวันนี้ เพราะงานหนักอยู่ที่ผู้หญิงที่เป็นสะใภ้ บีกับแม่ย่าช่วยกันทำกับข้าวกว่าพี่สะใภ้ใหญ่จะมาก็ค่ำพอดี

แต่ทำกับข้าวยังไม่เสร็จก็โดนสามีใช้ให้ไปขึ้นต้นเกาลัด และหลังจากนั้นลิงก็สิงร่างดิฉันในบัดดดล

เกาลัดที่ยังไม่เอาเปลือกออกสองต้นเก็บได้ห้ากระสอบปุ๋ย

แล้วก็ต้องมาเอาเปลือกมันออกก่อนโดยการเหยียบ หนามแหลมนะจ๊ะ
    จากการที่ขย่มบนต้นไม้ ลูกเกาลัดหล่นลงมาใส่สามีหน้าเป็นแผลเลยค่ะ

ได้มาเป็นแบบนี้ลูกใหญ่ๆคิดถึงแม่กับยายมากค่ะท่านชอบกิน

อยากเอาไปฝากทุกคนเด้ค่ะ

มีต่อจร้า:,1-:,1-:,1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 21-09-2013 at 17:24.

วันไหว้

วันไหว้

ตื่นแต่เช้ากับสามีมาช่วยกันกางฉากจัดโต๊ะ

วันไหว้

ยังมีอีกคนที่ช่วย

วันไหว้

จอมก่อกวน

วันไหว้

มาช่วยกางฉาก

วันไหว้

เปลี่ยนวันที่

วันไหว้

เช็ดเครื่องไหว้ ถ้าไม่สอนตอนนี้ก็ไม่รู้จะสอนตอนไหน เอาลูกทำเลยหัดไว้ๆ

วันไหว้

ทั้งเช็ดทั้งดูการ์ตูน

วันไหว้

โดนแม่บ่นก็หันเช็ดหาหวย อิอิ

วันไหว้

เสร็จซะทีรอไหว้จ้ะ

วันไหว้

จัดเองคนเดียวปีแรกปู่ช่วยปีนี้ฉายเดี่ยวเลย

เป็นประเพณีที่น่าสนใจน้อจ้าน้องบี เวลาไปยามปู่ย่า
    สะใภ้ทางบ้านเฮาก็เฮ็ดอาหารการกินซอยแม่ย่าคือกันจ้า
    ลูกสาวน่าฮักหลาย คุณแม่ก็ยังสาวและงามเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 20-09-2013 at 15:02. เหตุผล: เพิ่มคำจ้า

จบแล้วจ้ะ

จบแล้วจ้ะ

หน้าที่ของคุณผู้ชาย

จบแล้วจ้ะ

เกาหลีลูกชายเท่านั้นที่จะทำหน้าที่นี้ได้แต่ปัจจุบันผู้หญิงก็ทำได้ค่ะ

จบแล้วจ้ะ

หลานๆก็มีแต่เด็กผู้หญิง ได้โทรศัพท์ก็เล่นกันจัง

จบแล้วจ้ะ

บ้านปู่อากาศดีมากเลยค่ะ

จบแล้วจ้ะ

บริเวณหน้าบ้านมีต้นเกาลัดกับลูกพลับเต็มเลยค่ะ

จบแล้วจ้ะ

แอบถ่ายหมาน้อย

จบแล้วจ้ะ

เกาหลีเรียกดอกนาบัลก๊ดแต่ดิฉันเรียกเธอว่าอัญชัญ

จบแล้วจ้ะ

ดอกมูกุงฮวาดอกไม้ประจำชาติเกาหลี

จบแล้วจ้ะ

ปิดท้ายด้วยเกาลัดจ้ะ ขอบคุณบ้านมหาที่ให้พื้นที่ในการแบ่งปันเรื่องราวค่ะ

สาวชัยภุูมิ ลูกพ่อขุน

ลูกสาวดื้อหลายค่ะพี่ ส่วนแม่อ้วนมากเพราะยาไทรอยด์ อิอิ อยากอายหลาย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ที่ทำงานพี่ปุ้ยก็ได้กินขนมจ้าน้อง มีสีดำ กะ สีขาว ลูกสาวน่ารักจัง น้องบีบ่อ้วนดอกจ้าน่ารักคะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    บรรยากาศดีเนาะครับ เบิ่งแล้วน่าอยู่ครอบครัวอบอุ่นคักเนาะครับขอให้สุขภาพแข็งแรงเด้อครับ

ขอบคุณพี่ปุ้ยมากค่ะ แต่บีอ้วนจริงๆอ้วนกว่าเก่ามากมาย
    และขอบคุณพี่sunyด้วยค่ะ สำหรับคำอวยพร บ้านปู่ติดภูเขาใกล้ๆกับสุสานทหารแต่ไม่น่ากลัวเลยเขาจัดไว้เป็นแหล่งท่องเที่ยววันหลังไปเดินเขาบีจะเอารูปมาฝากค่ะพี่

น้องบีเอาภาพกิจกรรมครอบครัวในต่างแดนมาลงดู๋ๆเด้อจ้า
    เอื้อยมักอ่านหลายจ้า

ค่ะมีเยอะอยู่ค่ะแต่บ่มีเวลาลงบีจะเอามาลงให้นะคะพี่

Tags for this Thread