หัวข้อ: แกงบวดมันเทศ

Moderators
    บล็อก
    2

แกงบวดมันเทศ

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่นัองบ้านมหาทุกท่าน

อากาศบนเกาะตอนนี้เป็นฤดู Fall แล้วน้อจ้า
    อากาศเริ่มเย็น บางมื้อฝนตก ใบไม้กำลังสิเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำตาลอ่อน อีกบ่โดนสิร่วงหล่น
    เอื้อยเลิกงานบ่าย2 โมง อ้ายเลิกงาน 11.00 น. อ้ายเพินเฮ็ดแนวกินไว้ถ่าคือน้ำตกหมูกับผักสดหลายอย่างจ้า บ่กินข้าวกันจ้า เอื้อยมีมันเทศอยู่ 3 หัว
    พ่อลูกว่าเฮ็ดแกงบวดกินแน้ บ่ต้องหวานหลายเด้อแม่

เครื่องปรุงและส่วนผสม

มันเทศ 3 หัว ปอกเปลือกหั่นเป็นชิ้นยาวบาง
    ใบเตย 4 ใบ
    น้ำตาลมะพร้าว 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
    เกลือ 1/2 ช้อนชา
    น้ำกะทิ 1 ถ้วย
    น้ำเปล่า 2 ถ้วย

วิธีทำ
    ต้มน้ำเปล่าผสมน้ำกะทิ ใส่เกลือ น้ำตาลทั้งสองอย่าง พอให้ร้อนจัดไม่ถึงกับเดือดเป็นฟอง ใส่มันเทศและใบเตยตามลวไปจ้า

พ่อบ้านมักขิงหลายจ้า ปกติสูตรนี้บ่ใส่ขิงดอกจ้า
    ต้มจนมันเทศสุก ตักใส่ถ้วย กินฮ้อนๆตอนอากาศเย็นๆน้อจ้า น้ำกะทิสิค่อนข้างเจือจางสิได้บ่อ้วนน้อจ้า

ขอบคุณจ้าธุจ้าเว็บบ้านมหา
    ขอบคุณจ้าธุจ้าผู้อ่านทุกท่านทุกกำลังใจเด้อจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ้า....กินข้าวแล้ว อยากกินของหวาน ลาภปากมาแล้ว กรี๊ดดดดดด.....แซบ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น่ากินมากๆจ้าพี่ ฉันก็ชอบบวดฟักทองบ่อยคะ เมื่อเช้าไปตลาดเห็นกล้วยน้ำหว้าอยากซื้อมาบวด
    แต่ก็อด แก้มออกเป็นปุ้มเลยคะช่วงนี่

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    ตากินค่ะ เมนูนี่กะทำบ่อยสมัยน้อยๆยุนามีมันค่ะปลูกตามคูสระ คันนา พักเที่ยงกะสิขุดมาต้มถ่าลงยามบ่าย แซบค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แกงบวดน่ากินครับฝีมือเรื่องอาหารการกินเยี่ยมครับ...แต่ผุลังคนหมั่นใจเกินร้อยเน๊าะปุ้ย55

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เป็นตาแซบครับเอื้อย เซียงเหมี่ยงฯ เพิ่งได้บักอื๋อ มาสองหน่วยมื่อวาน แลงนี้ว่าสิบวด กิน กับ แบ่งน้อง ๆ ที่ทำงานอยู่ครับ...

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    น่าอร่อยค่ะ บีก็ชอบถ้าทำบ่อยสุดน่าจะเป็นบัวลอย บีกับจินช่วยกันปั้นแป้งกินแล้วไม่ต้องเติมเกลือมเค็มขี้มือลูก อิอิ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องพล พระยาแล :) เอื้อยขอจองเสียงกรี้ดดดดดดแน้เด้อจ้า มายามใด๋เป็นตามวนหลายจ้า

น้องปุ้ย :) เอื้อยสั่งซื้อกล้วยน้ำหว้าดิบมาจากแคลิฟอร์เนีย กับใบตอง และข้าวก่ำ ถ่าห่อข้าวต้มมัดไปวัดอยู่จ้า อาทิตย์หน้าน้องพิมว่างจ้า ขอบคุณที่แวะมายามเด้อจ้า

น้องคนของหัวใจ :) เผือก มัน บ้านเฮาบ่อึดน้อจ้า เอามาเฮ็ดหยังกินก็แซ่บอีหลี ขอบคุณที่มีกำลังใจให่กันมาตลอดเด้อจ้า

ธุจ้าคุณลุงใหญ่ :) กราบขอบพระคุณหลายๆในความเมตตาให่พวงพะยอมเด้อจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ :) ผจก.คนเก่ง เฮ็ดแนวกินก็เก่งแถมยังใจดีต่อลูกน้องอีกน้อจ้า ขอบคุณที่มีน้ำใจไมตรีให้เอื้อยมาตลอดเด้อจ้า

น้องบี :) หัดให่ลูกเฮ็ดไว้ก็ดีน้อจ้า ลูกเอื้อยตอนอยู่ประถมมักเฮ็ดขนมซอย
    พอใหญ่เข่าวัยรุ่นก็มีกิจกรรมทางโรงเรียนหลาย พอเข่าวัยผู้ใหญ่ก็เฮ็ดกินเองจ้า
    ขอบคุณที่แวะมายามกันเด้อจ้า
    :*-

Tags for this Thread