หัวข้อ: กล้วยน้ำหว้า

Moderators
    บล็อก
    2

กล้วยน้ำหว้า

สวัสดีธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

เนื่องจากเอื้อยได้สั่งซื้อกล้วยน้ำว้าจากทางแคลิฟอร์เนีย จากมือนั่นฮอดมื้อนี่ก็เป็นอาทิตย์แล้วยังบ่สุกเล้ยจ้า พ่อบ้านว่าเป็นกล้วยอ่อนมีแต่สิเหี่ยวลงบ่สุกแน่นอน เอื้อย ตั้งใจสิเอามาห่อข้าวต้มผัด
    พาลูกไปทำบุญที่วัดอาทิตย์หน้าเพราะน้องพิมว่างบ่มีสอบ สิสุกบ่น้อ.....

ซอยเบิ่งให่แน้จ้าพี่น้องบ้านมหาผู้มีอุปการะคุณทุกท่าน
    ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า

กล้วยสองอย่างแขวนไว้นำกัน กล้วยหอมสองหวีสุกแล้ว กล้วยน้ำว้ายังบ่มีวี่แววน้อจ้า

เป็นเรื่องกล้วยๆที่บ่กล้วยเด้อจ้า
    ถ่าบ่สุกก็บ่เป็นหยังดอกจ้า ใช้กล้วยหอมเฮ็ดแทนได้ หรือเอาไปเฮ็ดกล้วยฉาบแทนก็ได้จ้า เอื้อยแค่อยากลุ้นว่าสิเป็นจั๋งใด๋ทอนั้นเองจ้า

ขอบคุณจ้าธุจ้าเว็บบ้านมหา
    ขอบคุณจ้าธุจ้าผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-09-2013 at 20:01. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า ขออภัยพิมพ์กล้วยน้ำว้า ผิดเป็นกล้วยน้ำหว้าจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    น่าสิสุกทันอยู่ครับเอื้อย(ผมเดาเอาเด้อครับ)

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องพจน์
    ปกติบ่มแบบธรรมชาติน่าสิบ่เกิน 5 วันจ้า สงสัยว่ากล้วยยังบ่แก่เต็มที่น้อจ้า
    พอดีน้องฝนกำลังสิเฮ็ดโครงงานเรื่องการบ่มผลไม้แบบธรรมชาติ เลยได้หาข้อมูลไปนำจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    น่าสิสุกค่ะแต่อาจสิบ่หวานคือกล้วยแก่เต็มที่ค่ะ จั่งได๋กะสุกค่ะธรรมชาติผลไม้ออกจากเครือค่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องคนของหัวใจ

ขอให้สุกคือน้องว่าน้อจ้า ขอบคุณหลายที่แนะนำจ้า
    แต่เอื้อยเตรียมแผนสองรองรับคือสั่งซื้อกล้วยน้ำว้ากระป๋องแทนจ้า
    :*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

การดูกล้วยทุกชนิดว่าแก่หรืออ่อนกะบ่ยากดอกให้พากันสังเกตุเหลี่ยมของกล้วยแต่ละใบ

ถ้ากล้วยยังมีเหลี่ยมแสดงว่ากล้วยยังอ่อนครับบ่สามารถสิเอามาบ่มให้สุกได้และถ้ากล้วย

ไม่มีเหลี่ยมผลกลมแสดงว่ากล้วยแก่ครับฉันใดก็ฉันมะพร้าวยิ่งแก่ยิ่งมันครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    กราบขอบคุณคุณลุงใหญ่หลายๆเด้อจ้าที่ได้ให้ความรู้ในการดูกล้วย
    อ่อนและแก่ พวงพะยอมเบิ่งแล้วกล้วยหวีนี้เป็นเหลี่ยมเป็นมุมทุกใบจ้า คงต้องเอาไปแปรรูปเป็นกล้วยฉาบดีกว่าน้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    กล้วยน้ำว้าเป็นผลไม้ที่ให้พลังงานสูงได้อย่างรวดเร็ว สังเกตุนักกีฬาเทนนิสจะกินกล้วยก่อนลงเล่น ในห้องพักนักฟุตบอลจะมีกล้วยแขวนไว้เสมอ นักวิ่งมาราธอนจะกินกล้วยหนึ่งลูกก่อนลงแข่ง(กินหลายเดี๋ยวจุก)

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณคนภูหลวง

กล้วยนำ้ว้าเป็นผลไม้ที่มีประโยชน์และแซ่บน้อจ้า
    เพิ่งฮู้ว่านักกีฬาพากันกินกล้วยก่อนลงสนาม ขอบคุณหลายๆที่แวะมาทักทายกันเด้อจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    กล้วยแคลิฟอร์เนีย สงสัยของปลอมจ้าพี่พวง มาทางเม็กซิโกแน่เลย บ่ยอมสุก 55555555
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread