ในการที่จะเพิ่มขนาดของพาทิชั่นหรือลดขนาดพิทิชั่นที่อยู่ในฮาร์ดดิสก์นั้นใน Windows 7 สามารถทำได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องหาโปรแกรมช่วยจัดารพาทิชั่นอย่าง Patition Magic มาใช้งานได้ยุ่งยากครับ โดยมีวิทำงาน ๆ ดังนี้

คลิกปุ่ม Start Menu แล้วพิมพ์ค้นหาคำว่า Pation
จากนั้นจะเห็นโปรแกรม Create and format hard disk pations ให้คลิกเพื่อเรียกใช้งานโปรแกรม
จะเข้าสู่หน้าจอ Disk Management ซึ่งด้านบนจะมีพิทิชั่นทั้งหมดที่มีอยู่ในเครื่องของเรา ส่วนพื้นที่ที่อยู่ด้านล่างจะเป็นหน้าจอจำลองขนาดเพื้นที่ที่เหลืออยู่และพื้นที่ที่ใช้งาน
เมื่อเราต้องการเพิ่มหรือลดขนาดของไดรฟ์ใดก็เพียงแค่คลิกขวาที่ไดรฟ์นั้น ๆ แล้วเลือก Shink เพื่อลดขนาดของพาทิชั่น และเลือก Expand เพื่อขยายขนาดพาทิชั่น
เมื่อเลือกฟังก์ชั่นแล้วจะมีหน้าจอขึ้นมาให้ใส่จำนวนที่ต้องการลด และจำนวนที่ต้องการเพิ่มขนาด เมื่อได้ขนาดตามต้องการแล้วคลิกปุ่ม OK ก็เป็นอันเสร็จสิ้นแล้วครับ
ใครที่ยังไม่เคยลองเพิ่มลดขนาดพาทิชั่น ลองทำดูครับทำได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องไปพึ่งร้านคอมพิวเตอร์ทำให้ เพราะไม่เพียงแค่เสียค่าจ้างแล้ว ยังเสียค่าน้ำมันรวม ๆ แล้วก็หลายบาทอยู่เหมือนกันนะครับ วันหน้าถ้ามีเทคนิคและวิธีดี ๆ จะมาแนะนำใหม่อีกครับ

แหล่งที่มา http://www.siamcoding.com