หัวข้อ: ขนมบัวลอยสองสี

ขนมบัวลอยสองสี

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาที่รักทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยเฮ็ดของหวานอนามัยมาฝากเด้อจ้า
    ที่เอิ้นอนามัยเพราะว่าใช้นมสดแบบไร้ไขมันแทนกะทิ แป้งก็ใช้บ่หลายจ้า เอื้อยเฮ็ดขนมบัวลอยสองสี สีส้มกับสีขาวเป็นสีธรรรมชาติได้จากพืชผักคือเผือกกับแครอท มากินนำกันเด้อจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสม

เผือกต้มสุก 1 ถ้วย
    แครอทต้มสุก 1 ถ้วย
    นมสด 2 ถ้วย
    แป้งข้าวเหนียว 2 ส่วน (บ่มีจ้า ใช้แป้งข้าวจ้าวแทนจ้า)
    แป้งมัน 1 ส่วน
    น้ำตาลมะพร้าว 1 ช้อนโต๊ะ
    เกลือ 1/2 ช้อนชา
    ใบเตย 2-3 ใบ

นำเผือกและแครอทที่ต้มสุกร้อนๆไปนวดกับแป้งสองชนิดผสมกัน เติมนมสดเล็กน้อย นวดจนเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน ปั้นเป็นก้อน
    กลมเล็กๆ

นำแป้งที่ปั้นแล้วไปต้มในน้ำร้อนจัด เมื่อแป้งสุกจะลอยตัวขึ้นมาจ้า

นำแป้งที่สุกแล้วไปแช่น้ำเย็น

ตั้งกะทะต้มนมสดใส่น้ำตาลมะพร้าว ใบเตยและเกลือ
    เมื่อร้อนจัดนำแป้งบัวลอยลงต้มให้เข้ากัน

ปิดไฟตักเสริฟใส่ถ้วย ถ้าชอบไข่ก็ตอกใส่ตามใจชอบ มากินนำกันเด้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านผู้ชมทุกกำลังใจเด้อจ้า

รอบยิ้มพิมใจ จินขอแจมค่ะ

ของโปรดยูจินเลยจ้า ยืนยันด้วยภาพ ฮ่าๆ

จินขอแจมค่ะ

จินขอแจมค่ะ

เค็มขี้มือหมาน้อยแต่ก็สอนให้เขาทำขนมง่ายๆ

จินขอแจมค่ะ

กุลสตรีไทยเชื้อสายหนองส่องแมว สังเกตุจากท่านั่ง อิอิ

จินขอแจมค่ะ

เสร็จแล้วค่ะส่งการบ้านค่ะคุณป้าพวงพะยอม

ขอขอบคุณพื้นที่กระทู้นี้ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 18-10-2013 at 18:10.

สวัสดีจ้าน้องบี

น้องยูจินน่ารักจังเลยน้อจ้า
    น้องฝนชอบทำขนม แม่หัดให้ทำเป็นหลายอย่างจ้าเช่น ถั่วแปป บัวลอย
    ส่วนน้องพิมชอบทำอาหารนานาชาติ ขนมไม่ค่อยชอบจ้า

อาหารฝีมือน้องพิมจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ว้าวววว น่ากินมั๊กๆจ้าพี่ ฉันเพิ่งรู้แครอทก็ทำบัวลอยได้ สร้างสรรค์ๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แวะมาเพิ่มน้ำหนัก กับบัวลอยครับ ฮ่า ๆ ของหวานที่มักหลาย ๆ อีกอย่าง...

ยังขาดไข่หวานเด้อครับ เอื้อย ...

สวัสดีจ้า

น้องปุ้ย :) ใช้ฟักทองก็ได้จ้า ส่วนแครอทเป็นความคิดของเอื้อยเองย่อนมีในตู้เย็นหลาย กินบ่ทันจ้า ขอบคุณที่แวะมายามกันเด้อจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ :) วิธีกินของหวานบ่ให้อ้วน เขาว่าใช้ช้อนชาตักกินบ่ให้เกิน11 คำ เอื้อยว่าสิลองเบิ่งอยู่จ้า ใส่ไข่นำเป็นบัวลอยไข่หวานสมชื่อน้อจ้า ขอบคุณที่แวะมาชิมขนมเด้อจ้า
    :*-:*-

Tags for this Thread