สวัสดีจ้าพี่น้องที่เคารพรักทุกท่าน วันนี้ไม่ได้มาตั้งกระทู้ทำอาหารเด้อคะ จะมาขอเล่า
เกี่ยวกับน้ำหนักขึ้น ฮ่าๆ โดยปกติแล้วปุ้ยเป็นคนสุขภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ มีหลายโรค
ที่อยู่ในร่างกาย บางโรครักษาไม่หายอยู่กับเราตลอดชีวิต บางโรคก็คงกินยาอย่างต่อเนื่อง
และบางโรคก็กำลังจะไปรับการผ่าตัดตรงลูกมด เหอๆๆ

เมื่อปีที่แล้วคุณหมอก็บอกให้งดอาหาร ของทอด ของมัน เนื้อสัตว์ที่ไขมันสูง แป้ง น้ำตาล
ฯลฯ แต่ก็ทำไม่ได้เนาะจ้าคนมันอยาก ฮ่า คอลเรสเตอรอลสูงมากๆ ปีนี้ตรวจสุขภาพอีก
ครั้งขึ้นมากกว่าเก่า ไม่ลดเลย ฮือๆ " แล้วเกี่ยวอะไรกับการพักทำอาหาร "

เกี่ยวมากๆเลยจ้า ปุ้ยเป็นคนทำอาหารทานคนเดียว ทำแต่ละครั้งเยอะมากๆ บางวัน
อาหารที่ทำทานเป็นอาทิตย์ก็ยังไม่หมดจ้า เสียดายไม่อยากเททิ้ง ต้องจัดการลงท้อง
ให้หมด ฮ่า น้ำหนักค่อยๆเพิ่มขึ้นก็มาทำอาหารเป็นจริงเป็นจังเพื่อลงบอร์ด 555555+
จากน้ำหนัก 120 ปอนด์ ระยะเวลา 2-3 เดือน เป็น 135 ปอนด์ แล้วจ้า เหอๆๆ
อาหารที่ทำก็ น้ำมัน ซอส น้ำปลา ผักสดก็น้อย

ถ้าไม่ลด ไม่เลิก โรคความดัน โรคหัวใจ ไขมันในเลือด โรคความจำเสื่อม (อนาคต)
เบาหวาน จ่อคิวมาแน่เลย..

จากที่น้ำหนักขึ้น อาการที่เป็น..
1. ผิวพรรณ หน้าผิวมัน หน้าคล้ำ ผิวแห้ง
2. ผมมัน ผมร่วงเยอะ หงอกก็เยอะ ขอพักทำอาหารจะตั้งใจลดความอ้วนจ้า
3. ร่างกายอึดอัด ไม่คล่องแคล่ว อืดอาด
4. ควบคุมอารมณ์ สมาธิ ทำให้สั้นลง

** หลายเนาะจ้า อาการนี่แม๋

หมายเหตุ บ่ได้ห่างหายไปไหนเด้อคะ ถ้าอาหารสุขภาพ หรือบางวันเกิดสมาธิแตก
ก็จิเอามาลงกระทู้คะ
ขอพักทำอาหารจะตั้งใจลดความอ้วนจ้า

:*- สำหรับกำลังแรงใจจ้า ขอให้ลดให้ได้นะจ๊ะน้องปุ้ย