หัวข้อ: เงียนบักเขือเปราะ

Moderators
    บล็อก
    2

เงียนบักเขือเปราะ

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาที่รักทุกท่าน

อาหารอีสานบ้านเฮากินยามใด๋ก็แซบยามน้ันน้อจ้า
    โดยเฉพาะเงียนบักเขือเปราะคุ้ยกับข้าวเหนียวฮ้อนๆ
    มีผักสดกินนำหลายๆอย่าง ไร้ไขมัน เป็นเมนูสุขภาพอีกรายการ
    หนี่ง มากินนำกันเด้อจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสม
    มะเขือเปราะต้มสุก 1 ถ้วย
    ปลาทูน่า 1/2 ถ้วย หรือใช้ปลาทู ปลาอื่นๆ
    น้ำปลาร้า 1 ถ้วย
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    ข้าวคั่ว 1 ช้อนโต๊ะ
    พริกป่น 1 ช้อนโต๊ะ
    ต้นหอมหั่นบางๆ 3 ต้น
    ผักชีสับหยาบๆ 3 ต้น
    กระเทียม 2 กลีบ
    หอมแดง 1 หัว
    งาขาวคั่ว 1 ช้อนโต๊ะ
    ผักสดตามใจชอบ

ต้มมะเขือเปราะในน้ำปลาร้า ตักออก ใส่ปลาทูน่าต้มต่อ

นำกระเทียมและหอมแดงไปคั่วหรือย่างให้หอม
    ตำให้แหลก ใส่มะเขือเปราะต้มลงตำให้แหลกพอควร ใส่ปลาทูน่าตำตามให้เข้ากัน ปรุงรสด้วยน้ำปลาร้า น้ำปลา ข้าวคั่ว พริกป่น งาขาว ตำให้เข้ากัน ตักใส่จาน พร้อมผักสดหลายๆชนิดกับไข่ต้มยางมะตูม

มากินนำกันเด้อจ้า

นึ่งข้าวเหนียวฮ้อนๆใส่กระติบกินกับเงียนบักเขือเปราะ แซ่บหลายเด้อจ้า

กองทัพเดินได้ด้วยท้องฉันใด.....
    พวงพะยอมยังคงอยู่คู่ครัวบ้านมหาฉันนั้น..น้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านผู้ชมทุกท่านทุกกำลังใจเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 23-10-2013 at 22:09. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    บ้านหนูเอิ้นซุปหมากเขือค่ะ(มาเห็นพี่เอิ้นเงียนเลยอยากรู้ว่าเป็นแบบใด)อร่อยดีค่ะ
    แต่ช่วงนี้งัดแจ่วปลาร้ามากินทุกวันเลย
    อาหารบ้านเฮากินได้ทุกวันบ่มีเบื่อค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    แซ่บหลายเด้อครับ..อาจารย์พี่..(ทางบ้านผมเอิ้น "เหนี่ยนบักเขือ" )ซุบบักเขือกะเอิ้นครับ
    ลองเปลี่ยนวัสดุมาเป็น..ฟักทองกะได้ครับ..แต่ต้องเป็นฟักทองลูกเล็กที่ยังบ่แก่ท่นั่น
    ปล...เอิ้น เป็นภาษาอีสาน..ภาษากลางก็คือ เรียก หรือ เรียกว่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    ทางบ้านผมเอิ้นซุปบักเขือ มีหน่อข่าอ่อนต้มกินกับสุดยอดเลยครับ:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ชื่อนั้นสำคัญไฉนเพิ่นว่าไว้เพราะต่างกันหลายพื้นที่ก็มีการเรียกขานแตกต่างกันออกไป
    เป็นธรรมดาของท้องถ่นไผมันครับสรุปแล้วมันกะคืออาหารชนิดเดียวกันนั่นแล....แซบลืมบ่ลงเด้อ
    สิบอกให่

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องบี :) ทางบ้านเอื้อยก็เอิ้นทั้งสองอย่าง ทั้งเงียนบักเขือกับซุปบักเขือจ้า

คุณพี :) เป็นความรู้ใหม่กับคำว่า เหนียนบักเขือของทางยโสธรเด้อจ้า

น้องพจน์ :) ขนาดเฮาอยู่ร้อยเอ็ดคือกัน คนละอำเภอยังเอิ้นต่างกันน้อจ้า

คุณลุงใหญ่ :) แมนอยู่จ้า ชื่อต่างกันแต่เป็นอาหารชนิดเดียวกันน้อจ้า แซ่บหลายเด้อจ้า

:*-:*-:*-:*-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เป็นตาแซบครับเอื้อย ทางบ้านกะเอิ้นซุปหมากเขือคือ้ายพจน์ล่ะ...

อาหารสุขภาพครับ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องเซียงเหมี่ยงฯ

ขอบคุณหลายๆที่แวะมายามกันน้อจ้า เอื้อยกำลังหาเมนูที่ดีต่อสุขภาพ
    มานำเสนอต่อไปอยู่จ้า
    :*-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ทางชัยภูมิกะเอิ้นเงียนบักเขีย กับซุบบักเขียครับ ป่นใส่ปลาทูกินกับผักอี่ออมถึกกันดีคัก

ยิ่งใส่พริดิบ, หัวหอม, กระเทียม, ปลาทู ขางไฟ เอามาตำใส่กัน หยอดน้ำปลาแดก ข้าวขั่ว ผงชูรส เด็ดผักแข่วเลื่อย ผักอี่ออมใส่ ฮังคัก

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องพล พระยาแล

เบิ่งซงน้องพลก็เป็นพ่อครัวหัวป่าก์คนหนึ่งในยุทธจักรหม้อเหล็กกะทะเหล็กน้อจ้า
    เอื้อยมีโปรเจ็คเฮ็ดอาหารไทยผ่านกล้องวีดีโอสองภาษา ตามประสาแม่ลูก
    กำลังเขียนบทอยู่จ้า เพราะน้องพิมมักเฮ็ดอาหารคือกันกับแม่ น้องฝนสิเป็นตากล้องให้จ้า
    พ่อเป็นผู้ชิมจ้า

Tags for this Thread