หัวข้อ: 11. ขนมไข่นกกระทา

Moderators
    บล็อก
    2

11. ขนมไข่นกกระทา

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยมีขนมไข่นกกระทามาฝากให้
    ชิมกันเด้อจ้า เฮ็ดขนมไทยได้เอาไปใส่บาตร
    ครอบครัวได้ชิมและแบ่งปันเพื่อนฝูง เป็นความสุขของเอื้อยอีหลีจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสม

มันฝรั่งนึ่งและยีให้ละเอียด 1 ถ้วย
    แป้งมัน 1 ส่วน
    แป้งข้าวเจ้า 1/3 ส่วน
    ผงฟู 1 ช้อนชา
    น้ำตาลทราย 1 ส่วน
    ไข่ไก่ 2 ฟอง
    เกลือ 1 ช้อนชา
    นมสด 1/3 ถ้วย
    งาขาวคั่ว 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันพืชบริสุทธิ์ไร้ไขมันสำหรับทอดขนม 1 ส่วน

ร่อนแป้งสองชนิด เกลือ ผงฟู ให้เข้ากัน 3 ครั้ง

นวดแป้งที่ร่อนแล้วกับมันฝรั่งนึ่งบด และไข่ ให้เข้ากัน ค่อยๆหยอดนมสดทีละน้อย ใส่ภาชนะพักไว้ 30 นาที

ปั้นเป็นเเท่งยาว ตัดเป็นท่อนๆ

ปั้นเป็นลูกกลมๆใส่ถาดเรียงไว้

นำไปทอดในน้ำมันพืชบริสุทธิ์ไร้ไขมัน ไฟอ่อนปานกลาง คอยคนเพื่อให้สุกทั่วกัน

วางบนกระดาษซับน้ำมัน

จัดใส่จานโรยด้วยงาขาว มากินนำกันเด้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านผู้ชมทุกกำลังใจเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 29-10-2013 at 20:48. เหตุผล: วางโค้ดลงรูปผิดจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขนมอีกอย่างที่ย่าออมสิน เฮ็ดขาย ส่งลูก ๆ เรียนครับ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    หาแนวกินแซบๆมาอีกละเนาะครับเอื้อย น่ากินครับ..จังแม่นเฮ็ดเป็นคุอย่างคุแนวเนาะครับ ยอดเยี่ยมอิหลี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เอ๋าแล้วเสร็จจ้อยมาแล้วไวแท้เป็นตาห่อใส่ถงซ่ง(ถงย่ามผ้าใบ)ไปกินนำทางเน๊าะ

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ตาแซบแท้ค่ะพี่พวง บีล่ะชอบซื้อกินเพราะทำบ่เป็น เป็นคนเฮ็ดกับข้าวบ่เก่งค่ะ แต่ก็ได้หลายเมนูจากพี่นะคะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ไข่นกกะทา สมัยก่อนชอบซื้อกินจ้าพี่ช่วงพักเที่ยง 10 บาท ได้หลายลูก
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ทางผม กินเล่นเเก้หิวตั่วครับเอื้อยขนมอั้่นนี้

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ :) ย่าออมสินคือกับแม่เอื้อยน้อจ้า เฮ็ดขนมขายส่งลูกเรียนคือกันจ้า

น้องSUNY :) เอื้อยหัดเฮ็ดจากอี้แม่จ้า มวนดีเวลาเฮ็ดขนมน้อจ้า

ธุจ้าคุณลุงใหญ่ฯ :) ห่อใส่ย่ามไปกินนำทางก็แซ่บน้อจ้า พอรองท้องแก้หิวได้อยู่จ้า

น้องบี :) หัดให้น้องยูจินปั้นเล่นก็มวนเด้อจ้า

น้องปุ้ย :) เอื้อยมักกินมาแต่น้อย ย่อนอี้แม่เฮ็ดขายจ้า

น้องคนไกลบ้าน 2009 :) ทางบ้านเอื้อยก็กินเล่นแซ่บดีคือกันจ้า

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ถ้ามีขนมนี้ในร้านขายขนม จะหยิบก่อนขนมอื่นๆเลยคะ ชอบมาก

Tags for this Thread