หัวข้อ: น้ำเต้าหู้

Moderators
    บล็อก
    2

น้ำเต้าหู้

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยมีเครื่องดื่มสุขภาพมาฝากเด้อจ้า
    คือน้ำเต้าหู้ หรือนมถั่วเหลือง

ถั่วเหลืองมีโปรตีนสูง ถั่วเหลืองจึงเป็นแหล่งโปรตีนสำหรับผู้ที่ไม่บริโภคเนื้อสัตว์ เพราะถั่วเหลืองมีคุณค่าทางโภชนาการใกล้เคียงกับโปรตีนจากสัตว์ ถ้าเราบริโภคถั่วเหลืองในปริมาณที่สูงพอ ร่างกายจะได้รับโปรตีนเพียงพอกับความต้องการได้

นอกจากถั่วเหลืองเป็นแหล่งไขมันและโปรตีนที่มีประโยชน์ต่อร่างกายแล้ว ในถั่วเหลืองยังอุดมไปด้วยสารอาหารอีกมากมาย คือ คาร์โบไฮเดรต แคลเซียม ฟอสฟอรัส วิตามิน A, B, B1, B2, B6, B12, ไนอาซิน และวิตามิน C, D, E อีกด้วย ในเมล็ดถั่วเหลืองนั้นยังมี เลซิทิน ช่วยบำรุงสมอง เพิ่มทักษะความจำ ลดไขมัน และลดโคเลสเตอรอลในร่างกายได้อีกด้วย

การดื่มนมถั่วเหลืองจะได้รับประโยชน์กว่าเครื่องดื่มอื่นๆ ถ้าเทียบกับนมแล้วนมถั่วเหลืองจะมีข้อดีกว่า แม้บางอย่างจะสู้นมไม่ได้ แต่นมถั่วเหลืองให้โปรตีนเกือบเท่านม มีไขมันที่ดีกว่าคือให้กรดไขมันไม่อิ่มตัวมากกว่านม ช่วยลดโคเลสเตอรอล สำหรับข้อเสียคือ นมถั่วเหลืองจะให้แคลเซียมได้น้อยมาก

ดังนั้นการดื่มนมถั่วเหลืองในแต่ละวัน ถ้าเป็นนมถั่วเหลืองชนิดธรรมดาที่ไม่ได้มีการเสริมแคลเซียมเข้าไปนั้น แนะนำให้ดื่มเป็นอาหารเสริมวันละ 1-2 แก้ว เพราะนมถั่วเหลืองชนิดธรรมดา มีแคลเซียมไม่เพียงพอต่อความต้องการของร่างกาย จึงควรรับประทานอาหารอื่นที่มีแคลเซียมควบคู่กันไปด้วย

แหล่งที่มา : วิกิพิเดีย

เครื่องปรุงและส่วนผสม

ถั่วเหลืองต้มสุก 1 ถ้วย
    น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ
    เกลือ 1/2 ช้อนชา
    ใบเตย 4/5 ใบ
    น้ำเปล่า 5 ถ้วย

แช่ถั่วเหลืองในน้ำสะอาดประมาณ 5 ชั่วโมง
    นำไปต้มให้สุก
    น้ำเต้าหู้

น้ำเต้าหู้

ใช้เครื่องปั่นๆถั่วเหลืองให้ละเอียดใส่น้ำต้มถั่วลงไปด้วย

น้ำเต้าหู้

นำน้ำถั่วเหลืองปั่นไปกรองด้วยผ้าขาวบาง

น้ำเต้าหู้

น้ำเต้าหู้

นำกากถั่วเหลืองไปปั่นกับน้ำต้มถั่วอีกรอบ
    น้ำเต้าหู้

ต้มน้ำถั่วเหลืองกับใบเตย น้ำตาล และเกลือ ให้เดือด คอยคนบ่อยๆ

น้ำเต้าหู้

กรองอีกครั้งหลังจากต้มสุกแล้ว

น้ำเต้าหู้

เสริฟร้อนๆเป็นเครื่องดื่มหรือใส่ถั่วแดงต้มสุกด้วยเป็นน้ำเต้าหู้ทรงเครื่อง มากินนำกันเด้อจ้า

น้ำเต้าหู้

น้ำเต้าหู้

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาดอทคอม
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านผู้ชมทุกกำลังใจเด้อจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 30-10-2013 at 09:09. เหตุผล: วางโค้ดลงรูปผิดจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ดีครับเป็นเครื่องดื่มเพื่อสุขภาพได้ดีที่หนึ่งเลยครับก่อนประมาณ สอง สาม ปีที่ผ่านมาราคาถุงละ
    ห้า บาท ใส่ถั่วแดง,และวุ้นก็แปดบาท - สิบบาท แต่เดี๋ยวนี้บ่ได้แล้ว

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ทางเกาหลีเคยทำให้สามีทานเขาบอกว่าไม่ต้องแยกกากเขาชอบกินกับก๋วยเตี๋ยวพอเห็นบีเติมน้ำตาลใส่เม็ดแมงลักเขาถามว่าเติมทำไม เราก็บอกว่าบ้านเราทานแบบนี้ วัฒนธรรมไม่เหมือนกันเนอะค่ะ บีก็ชอบค่ะแต่ไม่ค่อยได้ทำ วันหลังจะหัดทำแล้วเอาถั่วลิสงไปปั๋นแล้วกรองรสชาติจะออกมันๆดีค่ะพี่

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า
    ธุจ้าคุณลุงใหญ่ :) เป็นเครื่องดื่มเพื่อสุขภาพอีหลีน้อจ้า บ่ต้องใส่น้ำตาลก็ยิ่งดีเด้อจ้า

น้องบี :) กากถั่วเหลืองเอามาเฮ็ดเป็นทอดมัน ใช้แทนเนื้อปลาก็ได้จ้า
    อากาศหนาวยามนี้ได้ดื่มน้ำเต้าหู้ฮ้อนๆก่อนไปทำงาน เพิ่มพลังดีน้อจ้า

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ได้ยินมาว่านมถั่วเหลืองดีสำหรับผู้หญิง ขอบคุณกับสูตรนะคะ

Tags for this Thread