หัวข้อ: ไปเบิ่งนานำกันค่ะ ดนเติบบ่เห็นบรรยากาศแบบนี่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ

ไปเบิ่งนานำกันค่ะ ดนเติบบ่เห็นบรรยากาศแบบนี่

ตะย้ายกลับมายุบ้านกะมีโอกาศได้ไปเบิ่งนา สามเทีย ไปสูบปลา เอาข้าวไปหว่าน และนี่อีกเทีย ไปเบิ่งผลงาน ข้าวกะลังงามค่ะ ตำบลทะเมนชัย ลำปลายมาศ บุรีรัมย์ ปีนี่พ่อเฮ็ด 80 ไร่ นาตะของเอง 1o ไร่พอได้กินค่ะ ที่เหลือกะให้ขะเจ้าเช่า อีก สามเจ้า แม่นเฮ็ดหมดย้านตายก่อนได้ข้าวค่ะไปเบิ่งนานำกันค่ะ ดนเติบบ่เห็นบรรยากาศแบบนี่ เกือบ 200ไร่ นาข้าวอินทรีย์หมดเลย เพื่อเอาพันธ์ไปขายค่ะ ได้ศึกษาวิธีการของพ่อกะหลายปีตะเลาทำข้าวส่งกรม คัดสายพันธุ์ดีๆเพื่อให้พี่น้องได้ข้าวดีๆบ่มีพันธุ์อื่นปน ถือเป็นอีกอาชีพที่ดีมาก ไปเบิ่งนำกันค่ะ มีที่บรรจุกระสอบมาฝากนำค่ะ

เริ่มหว่านใหม่ๆค่ะ
    ไปเบิ่งนานำกันค่ะ ดนเติบบ่เห็นบรรยากาศแบบนี่

บางไฮ่กะหว่านไปก่อนทยอยทำค่ะ พร้อมกันบ่ไหว

ขนข้าวปลูกไปนาค่ะ แดดๆบ่แม่นตะหญ้าตายคนกะสิตายนำมื้อนั่น

ไปก่อนเกี่ยวค่ะ น้ำเต็มคันนาไหลตลอดซอดทุกไฮ่ค่ะ ปลาย ตุลาคม

ปีนี่พ่อว่างามคัก นาหว่านค่ะ แต่กะบ่น้อยหน้านาดำ

ต้นเดือย พ.ย กะคือสิได้เกี่ยวค่ะ แต่น้ำยังเต็มนายุ ปลากะหลาย

ผลผลิตจากนาและจากที่รับซื้อจากชาวบ้านมาคัดพันธุ์ ส่งกรมการข้าวค่ะ

ส่งตามออเดอร์ เร่งผลิตให้ทันเพื่อจะได้ทันช่วงชาวนาทำนา ( ผลิตช่วง เดือน มกราคม ถึง มีนาคม ) [/SIZE]

มียี่ห้อ รับประกันโดยกรมการข้าว (ข้าวพ่อชนะเลิศการประกวดข้าวจังหวัด บุรีรัมย์ 3ปีซ้อน ได้ที่ สองของประเทศ ปี 55 สารพัดรางวัลรับประกัน

อีกแบบ แต่ผลิตที่เดียวกัน

ขอบคุณพี่น้องเข้ามาทักทายค่ะ :*-
    เว็บบ้านมหาที่ให้พื้นที่นำเสนอ :*-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    หนึ่งทางออกจากวงจรพ่อค้าคนกลางของชาวนาครับ ทำนาขายเมล็ดพันธุ์ น่าสนใจหลาย ๆ ครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ปีหน้าสิได้ขอเมล็ดพันนำคุณครูจัก 10 กระสอบ
    เผิ่นขายสอบละจักร้อยน้อครับครูบัว จองไว้แต่เนิ่นๆ เดอครับ
    แม่นข้าวมะลิบ่อบุ๋ล่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สุดยอดอาชีพชาวนา ชาวนาเงินล้านอยู่นี่เองเด้อจ้า
    ชื่นชมและยินดีกับความสำเร็จของคุณพ่อน้องคนของหัวใจด้วยใจจริงจ้า
    เอื้อยเคยเข้าเบิ่งในยูทูปเรื่องชาวนาเงินล้าน ชัยพร พรหมพันธุ์ ที่มีนาร้อยกว่าไร่
    กับชาวนาตัวอย่างของรายการคนค้นคนชื่อ ตุ้หล่าง
    สนใจหลายจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    ปีหน้าสิได้ขอเมล็ดพันนำคุณครูจัก 10 กระสอบ
    เผิ่นขายสอบละจักร้อยน้อครับครูบัว จองไว้แต่เนิ่นๆ เดอครับ
    แม่นข้าวมะลิบ่อบุ๋ล่ะ ตอบอ้ายทิดค่ะ บรรจุข้าวขาวหอมมะลิ 105 กระสอบล่ะ 25 โลค่ะ กระสอบจักบาทกะจำบ่ได้ ขอติดเป็นการบ้านเด้อค่ะ :ข:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    การเปลี่ยนแปลงกับยุคสมัย..
    แต่ก่อนไผกะหว่า..บุรีรัมย์ตำน้ำกินตอนนี้เป็นแหล่งผลิตพันธุ์ข้าวชั้นดีไปแล้ว
    สีเกษแต่ก่อนกะหว่าเป็นดินแดนเอธิโอเปียตอนนี้กลายเป็นสวนผลไม้สวนยางพารา
    ทุ่งกุลาเดี๋ยวนี้ก็กลับกายมาเป็นแหล่งผลิตข้าวหอมมะลิชั้นดีของประเทศไปแล้ว
    .....อ้างถึง..ทิดจ่อย
    แม่นข้าวมะลิบ่อบุ๋ล่ะ.....บ่ต้องซื้อดอกทิดจ่อยเดี๋ยวสิพาไปลำขอข้าวกับคุณครูบัว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ออนซอนข้าวงามเนาะครับ ทั้งเป็นข้าวแบบเกษตรอินทรีย์พร้อม ไฮ่นากะหลายคักจนเจ้าของเฮ็ดบ่ไหว ต้องแบ่งให้พุอื่นเช่านำ ถ้าแม่นผมมีไฮ่มีนาจะกลับไปอยู่แบบนี้ละครับ ถ้าสั่งจองพันธ์ข้าวส่งให้หรือว่ามารับเองครับ :)

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suny
    ออนซอนข้าวงามเนาะครับ ทั้งเป็นข้าวแบบเกษตรอินทรีย์พร้อม ไฮ่นากะหลายคักจนเจ้าของเฮ็ดบ่ไหว ต้องแบ่งให้พุอื่นเช่านำ ถ้าแม่นผมมีไฮ่มีนาจะกลับไปอยู่แบบนี้ละครับ ถ้าสั่งจองพันธ์ข้าวส่งให้หรือว่ามารับเองครับ :)
    อ้างข้อความพี่เพิ่นค่ะ ออนซอนข้าวงามเนาะครับ ทั้งเป็นข้าวแบบเกษตรอินทรีย์พร้อม ไฮ่นากะหลายคักจนเจ้าของเฮ็ดบ่ไหว ต้องแบ่งให้พุอื่นเช่านำ ถ้าแม่นผมมีไฮ่มีนาจะกลับไปอยู่แบบนี้ละครับ ถ้าสั่งจองพันธ์ข้าวส่งให้หรือว่ามารับเองครับ :)
    ถ้าใกล้กะส่งค่ะ จังหวัดอื่นส่วนมากเพิ่นมารับเองค่ะ จากเหนือกะมาเคยเห็น สารคามกะมี ทางปราจีน สระแก้ว แต่ถ้าบ่สะดวกไผยุทางพิมาย ศูนย์ข้าวพิมายค่ะ กะส่งจากนี่ไปคือกันค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    เกษตรกร ต้องหัวก้าวหน้าอย่างนี้หล่ะครับ สุดยอดครับ ...

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pcalibration
    การเปลี่ยนแปลงกับยุคสมัย..
    แต่ก่อนไผกะหว่า..บุรีรัมย์ตำน้ำกินตอนนี้เป็นแหล่งผลิตพันธุ์ข้าวชั้นดีไปแล้ว
    สีเกษแต่ก่อนกะหว่าเป็นดินแดนเอธิโอเปียตอนนี้กลายเป็นสวนผลไม้สวนยางพารา
    ทุ่งกุลาเดี๋ยวนี้ก็กลับกายมาเป็นแหล่งผลิตข้าวหอมมะลิชั้นดีของประเทศไปแล้ว
    .....อ้างถึง..ทิดจ่อย
    แม่นข้าวมะลิบ่อบุ๋ล่ะ.....บ่ต้องซื้อดอกทิดจ่อยเดี๋ยวสิพาไปลำขอข้าวกับคุณครูบัว

ลำขอข้าวพะนะ เอาไก่เด้อค่ะมาแลกข้าวเห็นเพิ่นเลี้ยงไว้หลายยุค่ะ

Tags for this Thread