หัวข้อ: 10 สุดยอดต้นไม้ที่มหัศจรรย์ที่สุดในโลก

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

พบปะพูดคุย 10 สุดยอดต้นไม้ที่มหัศจรรย์ที่สุดในโลก

อันดับ 10 - Lone Cypress

ต้น Lone Cypress ขึ้นต้องแรงปะทะโดยลมหนาวจากมหาสมุทรแปซิฟิกอยู่ที่ชายหาดPebble
    ในมอนทาเร่ รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา
    แม้จะมีขนาดไม่ใหญ่โตมาก แต่มันตั้งเด่นเป็นสง่า (แบบว้าเหว่)
    อยู่ท่ามกลางทัศนียภาพที่สวยงามของมหาสมุทรแปซิฟิก
    10 สุดยอดต้นไม้ที่มหัศจรรย์ที่สุดในโลก

อันดับ 9 - Circus

Axel Erlandson เกษตรกรปลูกถั่วคนหนึ่งได้ดัดแปลงและแกะสลักต้นไม้เป็น
    รูปร่างและลวด ลายที่แสนมหัศจรรย์จริงๆ
    เขาได้ตั้งชื่อมันว่าต้น "Circus" นี่คือตัวอย่างเจ้าต้น Circus
    ที่คิดว่ากว่าจะทำได้คงลำบากน่าดู
    10 สุดยอดต้นไม้ที่มหัศจรรย์ที่สุดในโลก

อันดับ 8 - Giant Sequoias

ต้น Giant Sequoias ถือได้ว่าเป็นหนึ่งในต้นไม้ที่ใหญ่ที่สุดในโลก
    ปลูกใน เซียร์ร่า เนวาดา รัฐแคลิฟอร์เนีย ซึ่งต้น Giant Sequoias ที่ใหญ่ที่สุด
    คือพันธุ์ Genaeral Sherman ตั้งตระหง่านใหญ่ยักษ์อยู่ใน Sequoia National Park
    มีลำต้นสูงถึง 275 ฟุต (83.8 เมตร) และหนัก 6,000 ตัน

อันดับ 7 - Coast Redwood

ต้น Coast Redwood ถือเป็นต้นไม้ที่สูงที่สุดในโลก โดยเจ้าต้นที่ชื่อว่า
    Hyperion ใน Redwood National Park นั้นมีความสูงกว่า 379 ฟุต
    (115 เมตร) จุดเด่นของมันก็คือต้น Coast Redwood จะประกอบไปด้วยต้นแคลิฟอร์เนียเรดวู้ดยักษ์ถึง 4 ต้น
    ซึ่งมันใหญ่ขนาดที่ว่าเราสามารถ
    ขับรถผ่านได้!

อันดับ 6 - Chapel - Oak of Allouville - Bellefosse

ต้น Chapel - Oak of Allouvill - Bellefosse เป็นต้นไม้ที่มีชื่อเสียงที่สุดในฝรั่งเศส มันไม่ใช่เพียงแค่ต้นไม้ธรรมดา
    แต่เป็นสถานที่สำคัญทาง
    ศาสนาอีกด้วย ในปัจจุบันบางส่วนของโอ๊คต้นนี้ได้ร่วงเลยไปบ้างแล้วตามกาลเวลา
    แต่ผู้คนที่นั่นใช้เสาและ สายเคเบิ้ลในการรองรับต้นไม้เก่าแก่
    ต้นนี้

อันดับ 5 - Pando

ต้น Pando หรือ Trembling Giant ในรัฐยูท่าห์ ประกอบไปด้วยกว่า47,000 กิ่งก้าน
    สาขาที่แผ่ขยายไปทั่วพื้นที่ 107 เอเคอร์ หนักประมาณ
    6,600 ตัน และมีระบบรากแก้วใต้ดินที่ใหญ่โตมาก
    เฉลี่ยแล้วแต่ละกิ่งก้านนั้นมีอายุประมาณ 130 ปี รวมทั้งระบบของต้น Pando เหล่านี้ศิริอายุ
    ร่วม80,000 ปี

อันดับ 4 - Tule

ต้น Tule เป็นต้นที่ใหญ่ที่สุดในต้นไม้ตระ(กระผม)ล Montezuma Cypress ตั้งอยู่ใกล้กับเมือง Oaxaca ประเทศเม็กซิโก มีขนาดลำต้นโดยรอบ
    190 ฟุต (58 เมตร) ซึ่งมีความหนาจนผู้คนพูดว่า แทนที่คุณจะโอบกอดมัน...มันกลับโอบกอดคุณแทน

อันดับ 3 - Banyan

ต้น Banyan ตั้งชื่อตาม "banians" หรือผู้บุกรุกชาวฮินดูที่ทำกิจกรรมต่างๆ
    ภายใต้ต้นไม้นี้ และต้น Banyan เคยเป็นบ้านต้นไม้ของ
    โรบินสัน ครูโซมาแล้วด้วย

อันดับ 2 - Bristlecone Pine

ต้นสน Bristlecone ถือได้ว่าเป็นต้นไม้ที่เก่าแก่มาก ซึ่งพันธุ์Methuselah นั้นจัดเป็นต้น ไม้ที่เก่าแก่ที่สุดในโลก
    ที่มีอายุ 4,838 ปี อยู่เหนือระดับน้ำทะเลถึง 11,000 ฟุต

อันดับ 1 - Baobab

ต้นไม้ที่มหัศจรรย์ที่สุดก็คือต้น Baobab หรือต้นขนมปังลิง! (monkey bread tree)
    สามารถเติบโตได้ถึง 100 ฟุตและกว้าง 35 ฟุต สิ่งแปลก
    ประหลาดของต้นไม้นี้ก็คือ ภายใต้ลำต้นที่บวม นี้คือ ที่เก็บน้ำที่จุได้มากถึง 120,000 ลิตร
    ไว้ใช้ในสภาวะอากาศแห้งแล้ง

ขอขอบคุณแหล่งที่มา www.cosmoneo.com

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    สุดยอดของต้นไม้เลยนะจ๊ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ nakorn

พบปะพูดคุย

ถ่าอยู่บ้านเฮา...อาจสิมีผ้าเจ็ดสีมัดรอบ..มีดอกไม้ธูปเทียน..ก่อนมื่อหวยออกคนคือสิปานมื่อโฮมบุญพุ่นแล่วผมว่า..อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    555555555555555น่าขูดเอาเลขแท้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับสาระความรู้ที่มอบให้แก่กันจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หล่อซวดลวดขี้มูกกื้ดอืดลืดเล็มเหล
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเมืองลำดวน
    555555555555555น่าขูดเอาเลขแท้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆครับ
    5555แมนครับอ้ายเปนตาไปขูดเอาเลขเนาะครับ 555
    แต่ละต้นมีแต่ต้นเปนตางึด ขอบคุณครับที่เอารูปมาให่เบิ่ง อิอิ