แนะนำสถานที่ลอยกระทงในเมืองกรุง

ต้องขอขอบคุณเจ้าของเรื่อง แนะนำสถานที่ลอยกระทงในกรุงเทพฯ ที่ถือว่าเป็นการอำนวยความสะดวกในการสบค้นสถานที่ลอยกระทง และแหล่งท่องเที่ยวในวันลอยกระทง ที่เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการพาครอบครัว หรือแฟนไปลอยกระทงในวันที่ 17 พ.ย.2556 ที่จะถึงนี้ สำหรับสถานที่จัดงานลอยกระทงในกรุงเทพฯ ที่จัดกันทุกปีและได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวที่หยิบยกมาจากเว็บไซต์ kapook.com ก็มี 10 กว่าแห่ง ท่านใดสะดวกจุดไหน อยู่ใกล้จุดไหนก็ลองพิจารณาดูครับ

สถานที่ท่องเที่ยว และลอยกระทงในกรุงเทพฯ 2556

1. เอเชียทีค เดอะ ริเวอร์ฟร้อนท์
2. สะพานพระราม 8
3. เขาดินวนา
4. จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
5. ท่าน้ำมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (ท่าพระจันทร์)
6. มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน
7. มหาวิทยาลัยรามคำแหง (หัวหมากและบางนา)
8. สวนลุมพินี
9. บึงกุ่ม
10. บึงพระรามเก้า
11. งานภูเขาทอง

สถานที่ลอยกระทงในกรุงเทพฯ 2556

สวนสยาม กรุงเทพ ที่ตั้งอยู่ถนนเสรีไทย (ถนนสุขาภิบาล 2) เขตคันนายาว

ที่แรก ช่วงนี้จะมีงานวัดที่น่าเที่ยวอยู่ที่นึงได้บรรยากาศมาก ผมไปประจำทุกปี ก็คืองานวัดภูเขาทอง รู้สึกว่างานจะเริ่มมาหลายวันแล้ว แต่เปิดเป็นทางการเมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2551 คือวันนี้นี่เอง จะมียาวไปถึงวันลอยกระทงเลย บรรยากาศจะเป็นงานวัดของแท้เลย เชิญแวะไปกันได้ครับ

ที่ต่อมาคือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จัดกันข้างในมหาวิทยาลัยเลย มีกิจกรรมมากมายจากนักศึกษา มีซุ้ม กลุ่มต่างๆสร้างสีสันให้กับงานนี้ มีการแต่งการและจัดขบวนแต่งตัวย้อนยุค พอถึงเวลาก็จะมีการประกวดกระทง และสระน้ำข้างหน้าก็สามารถลอยกระทงได้ สนใจก็แวะไปได้ครับ แต่เค้าเล่าให้ฟังนะ พอดีได้ยินดีว่า จุฬา มีอาถรรภ์ คือถ้าเป็นแฟนกัน ไปลอยด้วยกันจะได้เลิกกัน ถ้าไม่ได้เป็นแฟนกัน จะได้เป็นแฟนกัน ไม่รู้จริงเปล่า เอาเป็นว่าฟังหูไว้หูแล้วกันนะ

ต่อมาใกล้ๆกันคือ สวนลุม ก็บรรยาศทั่วๆไปไม่ได้มีกิจกรรม แต่ว่าทุกปีก็มีคนมาแวะลอยที่นี่มากเหมือนกัน ลองดูครับได้อีกบรรยาศนึง

สถานที่ต่อมาคือ ท่าน้ำ ตรงมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ตรงนี้ทุกปีจะมีคนไปลอยกระทง เยอะเช่นกัน มีบริการเรือพาคนไปลอยกระทงกลาง แม่น้ำด้วย สนใจก็เชิญไปได้ครับ แถวๆนั้นมีท่าน้ำหลายแห่ง เดินเอาได้ครับ รีบๆไปแต่หัวค่ำ คนน้อยๆ ดึกๆคนจะเยอะมากๆครับ สถานที่คับแคบไปนิด

เลยมาตรงใต้สะพานพระรามแปด ที่ตรงนี้ก็เป็นสถานที่ใหญ่อีกที่นึงที่คนกรุงนิยมมาลอยกระทงกัน ปีนี้บริเวณแม่น้ำเจ้าพระยา เค้ามีการแสดงเรือตกแต่งด้วยไฟด้วย แวะกันไปได้ครับ

จริงๆยังมีอีกหลายๆที่มากมายในกรุงที่เป็นสถานที่ลอยกระทง เอาเป็นว่าหลังจากนี้ผมจะบอกเป็นจุดๆไปก็แล้วกันครับ ไม่อธิบายรายละเอียดมาก ใกล้ที่ไหนก็ไปที่นั่นครับ บึงกุ่ม ตรงแยกเลย ที่มีบึงใหญ่ , มหาวิทยาลัยรามคำแหงทั้งหัวหมากและบางนา , บึงพระรามเก้า,มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน,ใต้สะพานพระรามเก้า,ท่าน้ำสาทร,ท่าน้ำศิริราช

เอาเท่านี้ก่อนครับ นึกออกแล้วจะมาบอกต่อครับ ขอให้สนุกในวันลอยกระทง นะครับ

หมายเหตุ เนื่องจากปีนี้กรุงเทพมหานคร ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์น้ำท่วม อาจมีบางเขตงดการจัดงานลอยกระทง กรุณาตรวจสอบอีกครั้งหนึ่ง

ที่มา
- http://blog.homdee.com/
- http://travel.kapook.com/view74706.html