หัวข้อ: ..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

"เขมราฐมาแล้วพี่น้อง มาเอาแนวไปหว่าน มาเอาแนวขี้คร้านไปไว้ถ่าตื่นสวย"

ย่อนหน้าที่ความรับผิดชอบที่หลายขึ้น

เขมราฐเลยห่างการตั้งกระทู้ไปดน

แต่กะเข้ามาจอบบ้านหลังใหญ่ของเฮาอยู่เรื่อย ๆ ค่ะ

ตกมาปีนี้เขมราฐกะชีพจรลงเท้าคือเก่าค่ะ

หว่างวันที่ 16 - 20 ธันวาคม 2556

ที่ผ่านมาเขมราฐได้มีโอกาศไปเยี่ยมพี่น้องทางเมืองเหนือมาค่ะ

เลยมาแบ่งปันบอกข่าวพี่น้องบ้านเฮาว่า เขมราฐ สบายดีค่ะ

..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

ปางอุ๋ง สวิซเชอร์แลนเมืองไทย ห่างจากตัวเมืองแม่ฮ่องสอนบ่ไกลค่ะ
    ประมาณ 30 กิโล(แม้ว) วกวน คดเคี้ยว สูงชัน
    เขมราฐเกือบบ่รอดค่ะ กำถุงแน่นอิ่งติ่ง เตรียมพร้อม

เจ้าของพื้นที่เพิ่นบอกว่าถ้ามายามเช้า ไอน้ำจะลอยเหนือน้ำเป็นบรรยากาศที่ โรแมนติค สุด ๆ ค่ะ

สบายบ่สบาย เบิ่งจากสีหน้าได้ค่ะ มาปีนี้เลยขั้นอวบ มาเป็น อ้วนระดับ 1 ค่ะ ..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

ถามอ้ายคนพายว่า น้ำลึกปานได๋ 10 เมตร พ่ะน่ะ ถ้าแพจมเขมราฐตายแท้

(ตายย่อนน้ำเย็น แบบอ้ายแจ็ค ไททานิค เลยค่ะ )

หงษ์ขาวคู่นี้เป็นไฮไลของปางอุ๋ง ยามเพิ่นเล่นน้ำคู่กัน แต่มื่อน้องเขมฯไป
    หนาวหลายเพิ่นเลยไปผิงแดดอยู่เทิงโคกค่ะ

บรรยากาศ บรรยายบ่ถูกค่ะ อยากให้ไปสัมผัสเอาเอง

การเดินทางอาจสุดติ่งไปนิดแต่บอกเลยว่าคุ้มค่าค่ะ

ออกจากปางอุ๋ง ไปชิมอาหารจีนยูนนานพื้นเมืองแท้ ๆ ที่บ้านรวมไทย
    หมู่บ้านของพี่น้องจีนยูนนาน แต่ถ้าเป็นสาวอีสาน 1,000,000%
    แบบน้องเขมฯ แนะนำให้เอาแจ่วบองไปนำเด้อค่ะ ..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

ตามนั้นล่ะค่ะ

และที่ขาดบ่ได้สำหรับการเดินทางทุกทริปของน้องเขมฯ
    คือ กราบไหว้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง
    ที่น้องเขมฯไปเยือนเพื่อความเป็นศิริมงคล
    แม่ฮ่องสอนก็ต้อง "พระธาตุดอยกองมู"

น้องเขมฯ ขอแนะนำเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องเตรียมสำหรับผู้ที่เดินทางไปครั้งแรกค่ะ
    1.ต้องเตรียมใจให้พร้อม ไม่ว่าคุณจะเดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัว รถโดยสาร หรือแม้แต่เครื่องบิน
    2. ถุงพลาสติกหนา ๆ เป็นถุงสีจะดีมากเพื่อป้องกันการอุจาดตา กรณีที่ท่านพะอืดพะอม
    3. ยาหอม กลิ่นที่ท่านชื่นชอบ..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...
    4. ควรไปหน้าหนาวจะดีมาก

ทริปหน้าเจอกันที่เชียงใหม่ และ เพชรบูรณ์ ตามลำดับค่ะ ..แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง.....แม่ฮ่องสอน แดนนี้มีมนต์ขลัง...

ขอบคุณพื้นที่แบ่งปัน
    ขอบคุณผู้ร่วมแสดงแบบ
    ขอบคุณพี่น้องที่ คลิก ให้กำลังใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 27-03-2014 at 16:10.

Tags for this Thread