หัวข้อ: ยำวุ้นเส้น

Moderators
    บล็อก
    2

ยำวุ้นเส้น

ยำวุ้นเส้น

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

วุ้นเส้นเป็นอาหารที่มีส่วนผสมของแป้งน้อย และมีแคลอรี่ต่ำ เหมาะสำหรับสุขภาพ เอื้อยมียำวุ้นเส้นมาฝากจ้า ใส่ผักหลายๆอย่างอุดมด้วยวิตามิน และได้โปรตีนจากหมูและกุ้ง มากินนำกันเด้อจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสม

วุ้นเส้นแช่น้ำ 1 ถ้วย
    กุ้งสด 7 ตัว
    หมูสับ 1/2 ถ้วย
    หอมหัวใหญ่ 1 หัวปอกเปลือกซอยหั่นตามยาว
    หอมแดง 1 หัว ปอกเปลือกซอยหั่นตามยาว
    ต้นหอม 3 ต้น หั่นเป็นท่อนๆ
    ผักชี 3 ต้น สับแบบหยาบๆ
    มะเขือเทศสีดา 10 ลูก ผ่าครึ่ง
    ถั่วลิสงคั่ว 1/2 ถ้วย
    กระเทียมดองและน้ำ 2 ช้อนโต๊ะ
    แครอทขูดฝอย 1/2 ถ้วย
    กุ้งแห้ง 2 ช้อนโต๊ะ
    พริกขี้หนูหั่นชิ้นเล็กๆ 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว 1 ลูก
    น้ำตาลมะพร้าว 1 ช้อนโต๊ะ

ยำวุ้นเส้น

วิธีทำ
    นำวุ้นเส้นแช่น้ำไปลวกในน้ำต้มเดือด ตักขึ้นแช่น้ำเย็นปล่อยให้สะเด็ดน้ำ

ยำวุ้นเส้น

ลวกกุ้งและหมูสับจนสุก

ยำวุ้นเส้น

ยำวุ้นเส้น

ทำน้ำยำโดยละลายน้ำตาลกับน้ำปลา ใส่พริกขี้หนู น้ำมะนาว น้ำกระเทียมดองคนให้เข้ากัน

ยำวุ้นเส้น

ใส่วุ้นเส้นและส่วนผสมทุกอย่างลงคนให้เข้ากัน ชิมรสออกเปรี้ยวเค็มนำหวาน ตักใส่จานโรยหน้าด้วยผักชี

ยำวุ้นเส้น

มากินยำวุ้นเส้นนำกันเด้อจ้า

ยำวุ้นเส้น

ยำวุ้นเส้น

ขอขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอและท่านผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 03-02-2014 at 07:14. เหตุผล: วางโค้ดลงรูปผิดจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    กับเเกล้มซั้นดีเลยครับเอื้อย ได้เบียร์เย็นๆดึงหูออกกะบ่ติงแนวนี่

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    เฮ็ดเองจั่งซี่น่ากินหลายๆ ครับเอื้อย
    คันไปซื้อเขากินส่วนมากสิมีแต่เส้น เนื้อบ่ค่อยมีเลยครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องคนไกลบ้าน2009 :) ขอบคุณหลายๆที่แวะมายามกันเด้อจ้า

น้องเซียนเมา :) เฮ็ดกินเองก็ใส่ได้ตามใจชอบน้อจ้า

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาให้กำลังใจเด้อจ้า

Tags for this Thread