หัวข้อ: นึ่งไก่สมุนไพร

Moderators
    บล็อก
    2

นึ่งไก่สมุนไพร

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

การได้ทำในสิ่งที่รักและสนใจย่อมเป็นความสุขเด้อจ้า เหมือนกับการที่เอื้อยชอบทำอาหาร
    ชอบถ่ายรูปอาหาร สนุกกับการนำมาเสนอเป็นขั้นตอนสำหรับผู้ที่สนใจน้อจ้า
    ส่วนสูตรนั้นเป็นมรดกตกทอดภูมิปัญญาชาวบ้านแต่ละท้องถิ่นที่ทำสืบทอดกันต่อมาจากรุ่นก่อนๆ(ก่อนที่จะมีกูเกิ้ลหรือยูทูป) จากแม่ หรือญาติพี่น้อง และไม่มีกฏตายตัว
    เอามาประยุกต์ตามสภาพแวดล้อมในปัจจุบันในต่างแดนเด้อจ้า

มื้อนี้เอื้อยเฮ็ดนึ่งอกไก่สมุนไพรใส่ผักกะหล่ำปลี ฟักทองและถั่วฝักยาว กินกับบองปลาร้าแบบฉีกเป็นต่อนๆน้อจ้า แต่ก็เอาไปใส่เตาอบให้สุกก่อนจั้กน้อยเด้อจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสม

อกไก่ 1 ชิ้น
    ผักนานาชนิดตามใจชอบเด้อจ้า
    หอมแดง 1 หัว
    กระเทียม 6 กลีบ
    ตะไคร้ 1 ต้น หั่นบางๆ
    ข่า 1 แง่ง
    ใบมะกรูด 10 ใบ
    พริกขี้หนู 4 เม็ด
    เกลือ 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันหอย 3 ช้อนโต๊ะ

เครื่องปรุงบองปลาร้า

หอมแดง 1 หัว
    กระเทียม 1 หัว
    พริกขี้หนู 10 เม็ด
    มะเขือเทศสีดา 8 ลูก
    ปลาร้า 1 ตัว
    ปลาร้าสับ 1 ชิ้น
    มะนาว 1/2 ลูก

วิธีทำ

ตำตะไคร้ และข่าใส่เกลือให้แหลก ตามด้วยหอมแดง กระเทียม พริกขี้หนู ใส่น้ำมันหอย
    เอาไปคลุกกับอกไก่ หมักทิ้งไว้สัก 2 ชั่วโมง

ตั้งน้ำใส่หม้อนึ่งให้เดือด นำไก่และผักนึ่งจนสุก

สุกแล้วจ้า

วิธีทำปลาร้าบองแบบกินกับนึ่งไก่

นำปลาร้าใส่เตาอบให้สุกเสียก่อน

นำหอมแดง กระเทียม พริกขี้หนู มะเขือเทศไปจี่ในกะทะที่ไม่ใส่น้ำมัน

ตำให้แหลก ใส่ปลาร้าสับกับเป็นตัวลงตำให้เข้ากัน บีบมะนาวใส่ด้วยเพื่อตัดความเค็มของปลาร้า

มากินนำกันเด้อจ้า มาฉีกปลาร้าต่อนๆนำกันน้อจ้า

ขอบคุณบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณท่านผู้ชมทางบ้านมหาและทางFacebookทุกท่านเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 14-03-2014 at 11:42. เหตุผล: เพิ่มภาพจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อื้มหน้าตาน่ากิครับน้าพวงพยอมครับสีสันยั่วน้ำลายจัง

ศึกษาหาความรู้
    เป็นตาแซ่บเนาะจ้าพี่พวงพยอม

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

ธุจ้าคุณลุงใหญ่ :) ขอบคุณหลายๆที่แวะมายามพวงพะยอมเด้อจ้า

น้องสาวหนองคาย :) มากินนำกันเด้อจ้าน้องสาวหนองคาย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับอาจารย์พี่....เมนูสุดยอด
    โปรดสังเกตของแท้ต้อง..สากไม้ตาล เมดอินไทยแลนด์

Moderators
    บล็อก
    2
    ขอบคุณจ้าน้องพี สากไม้ตาลของแท้อี้แม่ให้มาจ้า

Tags for this Thread