หัวข้อ: ต้มส้มหัวปลาไน -By ครัวอินดี้-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง

ต้มส้มหัวปลาไน -By ครัวอินดี้-

เนื่องจากไปเลาะตลาดมาครับ เห็นหัวปลาไน เผิ่นขาย 70 บาท กะเลยจัดมาหัวนึง ทีแรกว่าสินึ่ง คึดอยากซดน้ำ

ฮ้อนๆ กะเลยต้มส้มดีกว่า เอาเป็นว่าไปเบิ่งวิธีเฮ็ดต้มส้มปลาไนกันเลยครับ

วัตถุดิบ

หัวปลาไน ตะใคร้ หัวข่า กระเทียม หัวหอม มะเขือเทศ ใบบักขาม ต้นหอม

ต้มส้มหัวปลาไน  -By ครัวอินดี้-

ต้มส้มหัวปลาไน  -By ครัวอินดี้-

เครื่องปรุง

เกลือ รสดี

วิธีทำ

1. ใส่น้ำลงไปในหม้อพอสมควร ตามด้วยเกลือ ตะใคร้ หัวข่า กระเทียม หัวหอม

2. น้ำเดือด ใส่หัวปลาที่เตรียมไว้ลงไปครับ

3. ปรุงรสด้วยรสดี มะเขือเทศ ใบบักขาม ลงไป ปล.การปรุงรส ผมจะเน้นเกลือครับ ส่วนรสดีเพิ่มความกลม

กล่อมซื่อๆ

4. ปลาสุกแล้ว ใส่ต้นหอม เป็นเสร็จครับ

ตักใส่ถ้วยพร้อมเสิร์ฟ มาเด้อครับ ลงมือล่ะบ่านหนิ

สุดท้ายชมบรรยากาศ จากครัวอินดี้ครับ ช้างป่ากะลงมาเยี่ยมดู้ดู๋ บ่ทนแต่สิหนี ต้มส้มหัวปลาไน  -By ครัวอินดี้- สวัสดีครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    ขอซดจั๊กคำแหน่เด้อ ...
    มักบรรยากาศแบบนี้ครับ ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หยก ยโสธร
    ซ.ลาซาล บ้านเกิด อ.คำเขื่อนแก้ว
    เป็นตาแซบครับ ... ว่าแต่ สวนอยู่ทางได๋น้ออ้าย คือมีช้างป่านำ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ต้มยำ ต้มแซบ อยู่ในหมวดอาหารโปรดจ้า ใช้หม้อหุงข้าวต้มเลยน้อ 555+
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทิดแหล่
    ขอซดจั๊กคำแหน่เด้อ ...
    มักบรรยากาศแบบนี้ครับ ..
    มาๆครับ บรรยากาศดี ติดภู เย็นสบายครับ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หยก ยโสธร
    เป็นตาแซบครับ ... ว่าแต่ สวนอยู่ทางได๋น้ออ้าย คือมีช้างป่านำ
    ทางบุณฑริก จ.อุบลฯน้อง ไห่อยู่ติดกับภูพอดี ช่วงหน้าฮ้อนหนิ หลายคัก มานอนในบ้านกะบ่ม่วนนั่นล่ะ แนวมัน
    อาวุธกะต้องครบมือนำ ลูกบอลเอาไว้จุดไล่ มื้อล่าสุดลูกบอลเบิด ช้างมาเกือบฮอดเถียง ขี่รถหนีกะสิบ่ทัน 55

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pui.lab
    ต้มยำ ต้มแซบ อยู่ในหมวดอาหารโปรดจ้า ใช้หม้อหุงข้าวต้มเลยน้อ 555+
    สิทิ่มกะเสียดาย อยู่ไห่มี 3 หม้อครับ หม้อหูหิ้ว บ่ใช้เลยล่ะครับ ใช้ดีของเขา หุหุ