ขนมจีนน้ำงิ้ว

พอดีได้น้ำพริกน้ำงิ้วของเหนือจากเชียงรายมาค่ะ เลยถือโอกาสเรียนทำสูตรนำค่ะ

แถมของหวาน ..เต้าส่วนค่ะ..

อันนี้ของว่าง..ลูกบ๊วยดิบจิ้มกับน้ำปลาหวานจ้า ขนมจีนน้ำงิ้ว

ส่วนผสม

เนื้อไก่ (หรือ ปีกไก่ กระดูกหมู เนื้อหมู ตามใจชอบค่ะ ในที่นี้ข้าน้อยใช้ ปีกไก่กับตับและกระดูกอ่อนไก่ค่ะ)

พริกแกงน้ำงิ้ว (ไม่มี ใช้พริกแกงแดงน่าจะพอได้ค่ะ)

มะเขือเทศ

เกลือ

น้ำตาล

น้ำมันพืช

ดอกงิ้วแห้งแช่น้ำแล้ว(ุถ้ามี)

ผักที่ใช้เคียง ต้นหอมซอย ผักชี ผักกาดดองซอย ถั่วงอก

วิธีทำ

๑ . ใช้น้ำมันพืชสักราว ๒,๓ ช้อนโต้ะ ผัดกับน้ำพริกจนหอม แล้วเอาเนื้อไก่ลงผัดด้วยกัน พร้อมมะเขือเทศครึ่งหนึ่ง ผัดไปจนไก่เริ่มสุก

๒. เติมน้ำให้ท่วมไก่ เติมมะเขือเทศที่หลือและดอกงิ้วแช่(ข้าน้อยไม่มีเลยไม่ได้ใส่ค่ะ)ตับไก่ แล้วต้มเคี่ยวและคนให้น้ำพริกละลายทั่ว พอเดือดเติมน้ำตามสมควร ปรุงรสด้วยเกลือ และน้ำตาลครึ่งช้อนโต้ะ หรือชิมรสตามชอบค่ะ :,1-