หัวข้อ: ข้าวห่อไข่

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

ข้าวห่อไข่

ลองทำข้าวห่อไข่(ให้ตัวเล็กที่รีเควชมา)เป็นครั้งแรกค่ะ ดูสูตรตามเนทแล้วเอามาดัดแปลงเอง ไข่อาจไม่นิ่มๆหนาๆ เหมือนในเนท แต่รสชาติตัวเล็กบอกผ่านค่ะ ข้าวห่อไข่

ข้าวห่อไข่

เครื่องปรุง

ไข่ ๒ ฟอง
    เนื้อไก่หั่นท่อนเล็กๆ เพื่อผัดจะได้สุกง่าย
    ผักที่ใช้ผสม ถั่วรันเตา ข้าวโพด แครอทหั่นเต๋า (ที่นี่จะมีแบบแพ๊คถุงแช่แข็ง)
    ซอสถั่วเหลือง
    ซอสมะเขือเทศ
    ซีอิ้วขาว
    น้ำตาล
    รสดี(เล็กน้อย)
    ข้าวสวย(กะแล้วแต่สำหรับจำนวนเสิร์ฟ)

วิธีทำ

ผัดไก่ที่หั่นเตรียมไว้ให้สุก ปรุงรสด้วยเครื่องปรุงทุกอย่าง เติมข้าวสวย เติมผักทั้งหมด ผัดต่อคลุกเคล้าให้ได้รสชาติ ชิมรสตามชอบ ตักขึ้น พักไว้

ตีไข่สองฟองผสมน้ำเล็กน้อย ลงทอดในกะทะน้ำมัน พอได้เป็นแผ่น (อย่าทอดนานมากไข่จะกรอบไปไม่นุ่ม ) ก็เทข้าวที่เราผัดไว้ลงตรงกลาง ช้อนไข่ให้โอบข้าวให้สวยงาม.ตักใส่จาน แต่งให้สวยแล้วเสิร์ฟจ้า

อันนี้นางเอาไปละเลงเองค่ะ..ออกมาหน้าตายุ่งเหยิงเหมือนนางเลย ^^
    ข้าวห่อไข่

ข้าวห่อไข่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 23-06-2014 at 09:58.
    มองต่าง..อย่างปลง

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บๆหลายเด้อจ้าน้องมิค

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    พี่พวงพะยอม / ขอบคุณค่ะพี่สาว ทดลองทำครั้งแรกค่ะ ไข่ยังปานไข่เจียวอยู่จ้า อิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    น่าอร่อยมากครับ เป็นอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการหลายอีหลี...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เมนูนี้ จะลองทำสักครั้งจ้ามิค ทำแต่ออมเลท น่าอร่อยต้องลอง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

บล็อก
    23
    ทิดแหล่ / ขอบคุณค่ะ

เจ้ / เมนูเดียวกันกะออมเลทน่ะแร่ะจ้า มิกทำออกมาบ่ค่อยเหมือนเฉยๆจ้า แฮะๆๆ