ธุจ้า... น้องป้อมคนพุฮ้ายมาอีกแล้ว มามื้อนิกะจิมาขอบันทึกภาพความทรงจำอันดีในงานประเพณีแห่เทียนพรรษาของหมู่บ้านน้องป้อมไว้ค่ะ..จะขอฝากความสุขความมวนความทรงจำอันดีไว้กับไดอารี่เล่มน้อยเล่มนิ..วาครั้งหนึ่งในชีวิตได้เป็นขึ้นนั่งรถต้นเทียนนำเพิ่นแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านซึ่งบ่เคยคิดว่าจิได้ขึ้นสันดอกว่า..พุฮ้ายปานน้อง..แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน หมู่บ้านพระครูน้อยแต่กะจัดงานแต่ละครั้งกะบ่น้อยคือชื่อหมู่บ้านตะของจักเทือ..จัดงานแต่ละครั้งอลังการงานสร้าง พร้อมกับความรัก ความสามัคคีกันของทุกคนในหมู่บ้านซึ่งได้ร่วมแรงร่วมใจกันจนได้เกิดขึ้นและสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี...มาเด้อจร้า...มาเมิงบ้านน้องป้อมจัดงาน...

แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน
...มาแล้วจร้าลูกสาวหล่าพ่อพญานาคาและแม่พญานาคี..งามได้สำนี่แหละค่ะน้องป้อม5555..ฝนปีนิคือจิตกดียุดอกค่ะนาคีเพิ่นอุดมสมบรูณ์แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

นางต้นเทียนบ้านน้องป้อมจร้าได้รับการคัดสรรมาเป็นอย่างดีพะนะ..555แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

รถขบวนแห่ได้เคลื่อนขบวนออกจากวัดไปตั้งต้นแห่มาจากอีกหมู่บ้านข้างๆกัน...นับเมิงค่ะมีต้นเทียนกีต้นแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

เริ่มต้ังต้นขบวนแห่ค่ะ..พ่อเพิ่นมาขอถ่ายรูปกับนางอัปสราต้นเทียนพะนะ..งามแข่งกันค่ะรุ่นแม่กับรุ่นลูกแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

รถต้นเทียนได้เคลื่อนขบวนแล้วจร้า..กับยิ้มหวานๆของลูกสาวนาคีทั้งสองพะนะแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

ยาวไปๆไปทอดเทียนวัดบ้านเฮาพะนะ....