+++++++++++++++++++++++++++++++++
เด็กไทยสุดเก่ง คว้า9เหรียญทอง คณิตศาสตร์โลก 2014 ที่ฮ่องกง
++++++++++++++++++++++++++++++++++
เด็กประถมไทยคว้า เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน 3 เหรียญทองแดง
และรางวัลพิเศษอีก 2 รางวัล พร้อมถ้วยรางวัลประเภททีม
ในการแข่งขันคณิตศาสตร์โลก หรือ Po Leung Kuk Primary Mathematics World Contest 2014 (PMWC 2014) ซึ่งจัดขึ้นที่ฮ่องกง ประเทศจีน
สำหรับรางวัล 21 รางวัล 36 เหรียญ ประกอบด้วย
ประเภทบุคคล จำนวน 16 รางวัลได้แก่
เหรียญทอง 8 เหรียญ คือ
1 เด็กชายปพณ ละเภท โรงเรียนดรุณากาญจนบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
2 เด็กชายณัฐดนัย ธรรมเป็นจิตต์ โรงเรียนเมืองเลย จังหวัดเลย
3 เด็กชายกฤติน ปรีชาชัยสุรัตน์ โรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กรุงเทพมหานคร
4 เด็กหญิงนนทิชา วงค์คำ โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา
5 เด็กชายณฐนน เทอดไพรสันต์ โรงเรียนมารีย์อนุสรณ์ จังหวัดบุรีรัมย์
6 เด็กชายนิรวิทธ์ อารยะพิพัฒน์กุล โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย กรุงเทพมหานคร
7 เด็กชายสุวลักษณ์ ตันชันเอกกุล โรงเรียนอนุบาลสุธีธร จังหวัดนครปฐม
8 เด็กชายภัทรพงศ์ อังกูลศุภากูล โรงเรียนอนุบาลสุธีธร จังหวัดนครปฐม
------------------------------------------------
รางวัลเหรียญเงิน 5 เหรียญ ได้แก่
1 เด็กชายธัชพล จิรรัตนโสภา โรงเรียนอนุบาลยะลา จังหวัดยะลา
2 เด็กชายธีรทัศน์ อุฬารพานิชกุล โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา
3 เด็กชายปราชญ์ เทวานฤมิตรกุล โรงเรียนวัดดอนทอง จังหวัดฉะเชิงเทรา
4 เด็กชายจักริน หงส์ฟ่องฟ้า โรงเรียนแสงทองวิทยา จังหวัดสงขลา
5 เด็กชายก้องภพ ลิ้มรัตนพันธ์ โรงเรียนอนุบาลสุธีธร จังหวัดนครปฐม รางวัล
------------------------------------------------
เหรียญทองแดง 3 เหรียญ ได้แก่
1 เด็กชายพิชญุตม์ แสงรุ่งคงคา โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย กรุงเทพมหานคร
2 เด็กชายภูวดิษฐ์ เหลืองประพันธ์ โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม กรุงเทพมหานคร
3 เด็กชายย..พงศ์ พรบุญเสริม โรงเรียนอนุบาลสุธีธร จังหวัดนครปฐม
------------------------------------------------
ประเภททีม จำนวน 4 รางวัล
รางวัลแชมเปี้ยนเหรียญทอง 1 รางวัล คือ
ทีมบางกอกซี ประกอบด้วยเด็กหญิงนนทิชา วงค์คำ โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา เด็กชายจักริน หงส์ฟ่องฟ้า โรงเรียนแสงทองวิทยา จังหวัดสงขลา เด็กชายณฐนน เทอดไพรสันต์ โรงเรียนมารีย์อนุสรณ์ จังหวัดบุรีรัมย์ และเด็กชายนิรวิทธ์ อารยะพิพัฒน์กุล โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย กรุงเทพมหานคร
รางวัลรองชนะเลิศอันดับหนึ่งเหรียญเงิน 2 รางวัล ได้แก่
ทีมบางกอกเอ ประกอบด้วยเด็กชายธัชพล จิรรัตนโสภา โรงเรียนอนุบาลยะลา จังหวัดยะลา เด็กชายธีรทัศน์ อุฬารพานิชกุล โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา เด็กชายปพณ ละเภท โรงเรียนดรุณากาญจนบุรี จังหวัดกาญจนบุรี เด็กชายพิชญุตม์ แสงรุ่งคงคา โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย กรุงเทพมหานคร
ทีมบางกอกบี ประกอบด้วยเด็กชายณัฐดนัย ธรรมเป็นจิตต์ โรงเรียนเมืองเลย จังหวัดเลย เด็กชายปราชญ์ เทวานฤมิตรกุล โรงเรียนวัดดอนทอง จังหวัดฉะเชิงเทรา เด็กชายกฤติน ปรีชาชัยสุรัตน์ โรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กรุงเทพมหานคร และเด็กชายภูวดิษฐ์ เหลืองประพันธ์ โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม กรุงเทพมหานคร
รางวัลชมเชย 1 รางวัล ได้แก่ ทีมนครปฐมโรงเรียนอนุบาลสุธีธร จังหวัดนครปฐมประกอบด้วยเด็กชายสุวลักษณ์ ตันชันเอกกุล เด็กชายภัทรพงศ์ อังกูลศุภากูล เด็กชายก้องภพ ลิ้มรัตนพันธ์ และเด็กชายย..พงศ์ พรบุญเสริม ประเภทกลุ่มบุคคล ได้ 1 รางวัล คือรางวัลรองชนะเลิศอันดับหนึ่งเหรียญเงินได้แก่ทีมบางกอกซี.
+++++++++++++++++++++++++++++++++
Bookmarks