หัวข้อ: ข้าวพันธุ์พื้นเมืองกินแล้วอายุยืน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ข้าวพันธุ์พื้นเมืองกินแล้วอายุยืน

ผมชอบคุยกับพ่อแม่ถามเรื่องต่างๆ พ่อแม่ก็จะเล่าเรื่องราวต่างๆ ครั้งปู่ย่าให้ฟัง
    แม่เล่าว่าเมื่อครั้งผมยังไม่เกิดที่หมู่บ้านมีคนอยู่กันเต็มไปหมด พ่อแม่ปู่ย่าตายายลูกหลานเหลนรวมแล้วหลังคาละสิบคนได้
    มีโรคระบาดอหิวาต์ท้องร่วงฝีดาษตายไปไม่น้อยต้องย้ายบ้านแตกบ้านหลายครั้ง จนมีหลักฐานเช่นคุ้มน้อย บ้านน้อยอยู่ในปัจจุบัน
    คนที่รอดก็ดำเนินชีวิตกันต่อไป แม่บอกว่าสมัยนั้นมีคนแก่อายุ 90 ถึง 100 ขึ้นเยอะมาก หลังคาบ้านไหนก็มีคนแก่อายุเก้าสิบ
    ช่วงเข้าพรรษาเข้าวัดจำศีลกันเต็มศาลา ผ่านมาถึงวันนี้รวมหกสิบปีทั้งหมู่บ้านเหลือคนแก่อายุเกิน 90 ปีอยู่สองสามคน
    ประกอบกับคนในหมู่บ้านก็เริ่มน้อยลงสิบในร้อยหลังคาปิดตายเพราะอพบพไปหากินในเมืองหลวงอีกสิบอยู่กับหลานเพียงลำพัง
    ประเด็นสำคัญที่ผมอยากกล่าวถึงอยู่ตรงคำถามว่า

"ทำไมคนสมัยนั้นถึงได้อายุยืนยาวจังทั้งที่การแพทย์หมอพยาบาลยังเข้าไม่ถึง โรคระบาดก็เยอะ"

ผมลองเปิดอ่านหาข้อมูลโดยทั่วไปบอกว่าอายุเฉลี่ยของมนุษย์ยืนยาวขึ้น ปัจจุบันอายุขัยเฉลี่ยของชายไทยอยู่ที่ 68-70 ปี
    มองที่ค่าเฉลี่ยคงไม่ผิดเพราะเมื่อก่อนอย่างบ้านผมเสียชีวิตจากโรคระบาดกันมาก ตัวอย่างเช่นคนที่รอดมีอายุ 75, 85 และ 95 ปี
    คนตายก่อนอายุเพียง 6 ขวบ ค่าเฉลี่ยอายุขัยของสี่คนนี้เท่ากับ 65 ปี ผมมองไปที่คนที่มีอายุยืนยาวที่สุดที่มีอายุเก้าสิบปีขึ้นไป
    ถ้าคิดตามที่ผมบอกว่าทุกหลังคาเรือนมีคนสิบคนเป็นคนแก่อายุ 90 ปีหนึ่งคนหมายถึงมีคนแก่อายุมากคิดเป็น 10% คือร้อยละสิบคน

สำรวจดูตามปัจจัยต่างๆ ว่าเพราะอะไรทำให้คนในวันนั้นมีอายุยืนยาว วิถีการดำเนินชีวิตประเพณีทัศนคติความคิดสิ่งแวดล้อมต่างๆ
    ผืนดินฤดูกาลยังคงเดิม น้ำดื่มสมัยผมยังเด็กเราดื่มน้ำจากบ่อดิน น้ำสีฟ้ารสออกเปรี้ยวหวาน ตักใส่หม้อดินเผาหรือแอ่งดินตั้งใต้กระท่อม
    ประเพณีวัฒนธรรมการละเล่นยังคงมีมาเหมือนเดิม กินเหล้าเฮฮาสนุกสนานเหมือนกัน ทำงานหนักทำงานเบาคนสมัยก่อนหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน
    อยู่ปีละหลายเดือนน่าจะเจ็บป่วยกระดูกทับเส้นง่ายกว่าคนสมัยนี้ วันนี้ที่หมู่บ้านผมมีคนผ่าตัดด้วยโรคกระดูกสันหลังทับเส้นประสาทหลายสิบคน
    แล้วอะไรที่มันต่างกันละ อาหารการกิน ลาบก้อยซกเล็กเลือดสดๆ ปลาร้าปลาจ่อมคนอีสานกินมาไม่ทราบว่าตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ยังดูไม่ต่างกัน
    ยุคก่อนอีสานเขียวน้ำประปาไม่มี หน้าแล้งน้ำจะล้างยอดผักสักหยดไม่มี เด็ดมายังไงก็กินอย่างนั้น มีกระด้งแทนตู้กับข้าวฝาชี
    แล้วอะไรอีกละที่คิดว่าต่างกัน "ข้าว วันนี้คนอีสานเปลี่ยนจากกินข้าวเหนียวมากินขนมปัง" ไม่ใช่อย่างนั้น "เพราะกินพืชผักพื้นบ้าน" ก็มีส่วน
    เพราะกินพืชผักพันธุ์พื้นบ้านไม่มียาไม่มีสารเคมี "พันธุ์พื้นบ้าน" พันธุ์พื้นบ้านๆ ผมมาหยุดตรงคำว่าพันธุ์พื้นบ้าน พันธุ์พื้นบ้านทำไมมีอะไร

เมื่อก่อนปู่ย่าตายายที่หมู่บ้านผมกินข้าวเหนียวพันธุ์ที่เรียกว่า ข้าวพม่าลำต้นสีเข้มเมล็ดใหญ่ลายๆ ข้าวป้องแอ้ว ข้าวอีน้อยนางนวล ข้าวก่ำ
    ข้าวเจ้ามีข้าวเจ้าแดงต้นเตี้ยปลูกไว้ทำขนมจีนเมื่อถึงงานบุญ ข้าวพวกนี้ล้วนเป็นข้าวป่าพันธุ์พื้นบ้านพันธุ์พื้นเมืองทั้งนั้น พืชผักอื่นๆก็ข้างรั้ว
    หรือจะเป็นเพราะตาทวดกินข้าวพันธุ์พื้นเมืองพวกนี้จึงได้มีอายุยืนยาวกัน ก็อย่างอื่นเทียบกันแล้วไม่มีอะไรที่ดีเท่ายุคสมัยนี้ได้เลย

ผมว่าน่าสนใจนะครับ ขณะที่วันนี้เรากำลังเร่งตามหาคำว่าธรรมชาติ ดั้งเดิม ออร์แกนิค พันธุ์พื้นเมือง อินทรีย์ ปลอดสารพิษ พอเพียงหรืออื่นๆ
    ข้าวหอมมะลิสอดคล้องกับคำเหล่านี้ เนื่องจากเป็นข้าวพันธุ์พื้นเมือง ดั้งเดิม ไม่ผ่านการปรุงแต่งปรับปรุงพันธุ์ด้วยวิธีสมัยใหม่ไม่ผสมข้ามพันธุ์

จากประโยคที่คัดมาจากวิกิพิเดีย "หากย้อนไปในอดีตยังไม่มีใครรู้จักข้าวหอมมะลิ เรารู้จักแต่ข้าวขาวดอกมะลิ ซึ่งเป็นข้าวพันธุ์เบา
    เป็นข้าวพื้นเมืองที่พบและรู้จักกันใน อ.บางคล้า จ.ฉะเชิงเทรา ฯลฯ"

ดังนั้นเราเพียงใส่วิธีการปลูกแบบออร์แกนิค อินทรีย์ปลอดสารลงไปก็จะตอบโจทน์เราได้ทันที ผลพลอยได้คือได้การค้ากลุ่มเพื่อสุขภาพ
    ผลดีข้างเคียงได้กินข้าวที่หอมนุ่มและรสชาดดี ส่วนกินแล้วจะอายุยืนตามสมมติฐานหรือไม่ท่านผู้อ่านก็พิจรารณาด้วยเหตุด้วยผลกันครับ
    ส่วนตัวผมเริ่มจะเชื่อแบบนั้นแล้ว จากนี้ไปผมจะพยายามกินข้าวหอมมะลิหรือข้าวพืชพันธุ์พื้นเมือง(บริสุทธิ์)ต่างๆ ให้บ่อยขึ้นให้มากขึ้น
    ด้วยหวังว่าจะมีอายุยืนยาวไม่เจ็บไม่ไข้ไม่เป็นภาระใครตามอย่างตาทวดหลายๆ ท่านบ้าง อยู่ไปนานๆ อยู่เพื่อดูโลกไปเรื่อยๆ ครับ

จากคำบอกเล่าจากหลักความจริงจากการสังเกตุเห็น พืชพรรณที่มีการปรับปรุงพันธุ์ขึ้นมาด้วยวิธีการต่างๆ ถ้ายืนยันว่ากินไปอีกสามสิบปี
    ไม่มีผลเสียไม่มีผลข้างเคียงแน่นอนก็ยินดี ถ้ามีแต่โฆษณาว่าอุดมไปด้วยสารนั้นสารนี้ไม่มีไม่ระบุว่าอีกหลายปีข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้นเมื่อกิน
    เข้าไปแล้วผมขอเลือกกลับไปหาพันธุ์พื้นเมืองดั้งเดิมดีกว่าดีกว่า ผมอ่านเจอว่าทุกวันนี้คนอีสานนอกจากมะเร็งแล้วยังเป็นเบาหวานกันเยอะมาก
    เหมือนจะบอกว่าเพราะคนอีสานชอบกินสุกๆดิบๆ หรือเพราะกินข้าวเหนียว ก็ข้าวเหนียวเป็นอาหารของคนอีสานแล้วจะให้ทำอย่างไร

กินข้าวเหนียวกันต่อไปแต่ผมขอเปลี่ยนกลับไปเป็นข้าวเหนียวพันธุ์พื้นเมืองนะครับ

Bump:
    เมื่อมีความเชื่อเช่นนั้นก็หาซื้อมาหุงต้มกินกัน

ข้าวพันธุ์พื้นเมืองกินแล้วอายุยืน

เริ่มจากข้าวลืมผัวข้าวพันธุ์พื้นเมืองสารพันประโยชน์ที่มีภาพข่าวให้เห็นบ่อยๆ
    ข้าวลืมผัวกิโลกรัมละห้าสิบบาทเป็นราคาที่ไม่สร้างภาระกับทั้งสองฝ่าย สั่งซื้อจากผู้ปลูกโดยตรงจากอีสาน

ข้าวเหนียวดำพันธุ์พื้นเมืองอีกพันธุ์ซื้อมาจากพี่น้องทางจังหวัดตากในราคากิโลกรัมละสี่สิบบาททั้งข้าวกล้องข้าวขัด

ข้าวเหนียวข้าวขาวพันธุ์พื้นเมือง ต้นใหญ่ต้นสูงรวงใหญ่ให้ผลผลิตต่อไร่มาก เก็บเกี่ยวปลายเดือนพฤศจิกายนถึงต้นธันวาคม
    ซื้อมาจากจังหวัดตากเหมือนกันครับ ผู้ปลูกเรียกชื่อต่อๆ กันมาว่าข้าวเหนียวอีขาวใหญ่ ผมซื้อเป็นข้าวสารในราคาสามสิบบาทต่อกิโลกรัม
    ลองนึ่งดู เหมือนข้าวเหนียว กข6 แต่ไม่มีกลิ่นหอมไม่มีรสหวานเท่าข้าว กข6

ผมหามาได้เท่านี้ พันธุ์อื่นๆ หาเพิ่มได้จะมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ ครับ

ปีนี้ทั้งปีผมก็จะกินข้าวหอมมะลิที่มีและข้าวเหนียวพันธุ์พื้นเมืองที่ซื้อมา พันธุ์ไหนอร่อยก็กินต่อไม่อร่อยก็เปลี่ยนหาพันธุ์ใหม่ครับ

จากที่ได้อ่านได้พบได้เห็นผมพยายามให้มันเกิดขึ้นจริงกับชีวิตของตัวเอง วันนี้สิ่งนั้นได้เกิดขึ้นกับผมแล้ว

ผมได้กินข้าวพันธุ์พื้นเมืองแล้วครับและยังมีเกษตรกรที่รอขายข้าวพวกนี้อยู่ลองหาซื้อมากินกันดูนะครับเผื่อจะดีจริงตามที่ผมว่าไว้

หรือตามที่หลายๆ คนหลายๆ บทความเขียนไว้เล่าไว้ว่าข้าวพื้นเมืองปลอดสารพิษสารพันธ์ประโยชน์ กินข้าวเป็นยา ฯลฯ

ขอบคุณครับ

ขอลงไว้ในห้องนี้เนื่องจากเรื่องราวเป็นเพียงความเชื่อสมมติฐานส่วนตัวครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 03-03-2015 at 21:31.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขึ้นชื่อว่าข้าวกินแล้วก็อายุยืนกันทั้งนั้นครับ
    จะยืนยาวหรือสั้นแค่นั้น แต่ประเด็นข้าวพันธุ์พื้นเมืองที่นำเสนอน่าสนใจมากๆครับ
    บ้านเรามีกรมการข้าวมาก็นานแล้ว คนทำนาก็หลงทาง คนบริโภคข้าวก็มีทางเลือกน้อย
    เกษตรกรผู้คิดนอกกรอบเริ่มที่จะหันมาทำข้าวกันในแบบเกษตรอินทรีย์ก็มีมากขึ้น
    ซึ่งน่าจะเหมาะกับข้าวพันธุ์พื้นเมืองที่ว่านี้
    ปล.ขอบคุณข้อมูลดีดี หนุ่มลาวฯ