หัวข้อ: ปลูกมะลิเก็บดอกขาย สร้างรายได้ 1,000,000 บาทต่อเดือน (หนึ่งล้านบาทต่อเดือน)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ปลูกมะลิเก็บดอกขาย สร้างรายได้ 1,000,000 บาทต่อเดือน (หนึ่งล้านบาทต่อเดือน)

อีกเรื่องครับ เมื่อวันที่ 1 มีนาคม ที่ผ่านมาผมมีโอกาสไปเยี่ยมเพื่อนร่วมงานที่ลาออกจากงานไปทำสวนมะลิที่รังสิตคลองสิบสาม
    ปลูกมะลิเก็บดอกขาย สร้างรายได้ 1,000,000 บาทต่อเดือน (หนึ่งล้านบาทต่อเดือน)
    ผมมีรุ่นพี่ที่เข้าทำงานพร้อมกันเมื่อยี่สิบปีที่ผ่านมาทั้งสองท่านเป็นวิศวกร คนหนึ่งเป็นวิศกรเครื่องกลจากเชียงใหม่อีกคนไฟฟ้าแถวสุวรรณภูมิ
    ผมเป็นแค่ช่างเทคนิค เราต่างก็ตั้งใจว่าจะทำงานจนเกษียณ โรงงานที่ผมทำงานเกษียณกันที่อายุ 55 ปีครับ ตอนเกษียณนายจ้างจ่ายเงินให้
    ก้อนหนึ่งประมาณ 35 เท่าของเงินเดือนสุดท้ายและเป็นเงินที่นายจ้างจ่ายให้ทั้งหมดพนักงานไม่ต้องหักเงินสะสมใดๆ ผลจากการเรียกร้องของ
    สหภาพแรงงานที่นายจ้างเองก็ไม่ค่อยปลื้มนักแต่ยังทำอะไรไม่ได้นอกจากกัดฟันจ่ายไป จ่ายไปจนเมื่อไหร่สหภาพแรงงานจะเพลี่ยงพล้ำละมั้ง

สองคนที่ว่านี้ทำงานเก่งมากช่วยบริษัทได้มากเป็นผู้จัดการผ่ายผลิตและผู้จัดการแผนกเครื่องจักรกลกันมาหลายปี เป็นคีย์แมนคนสำคัญ
    ขององค์กร เงินเดือนรวมโบนัสเฉลี่ยแสนต้นๆ ต่อเดือนซึ่งเป็นรายได้ที่หลายคนใฝ่ฝันและเป็นเรื่องเกินคาดฝันของผมรวมทั้งลูกน้อง
    เพื่อนพนักงานทั้งโรงงาน ทำงานไปอีกสิบปีก็เกษียณรับเงินกันคนละสามสี่ล้านแล้ว แถมเขาจ้างต่ออีกเพราะวันนี้หาคนเก่งๆ ได้น้อยมาก

ความกดดันในการทำงานหรือเพราะอยากเปลี่ยนอาชีพ ตามหาคำว่าพอเพียงหาสิ่งใหม่ให้กับชีวิต เป็นสาเหตุที่ทำให้สองท่านนี้ลาออกก็เป็นได้
    หรือเพราะอยากร่ำรวยก็ไม่ทราบ เท่าที่ผมสังเกตุผมว่าเขาถูกกดดันจากเรื่องงานพอสมควร โรงงานเราใหญ่อายุห้าสิบปีเครื่องจักรพังเป็นประจำ
    ตำแหน่งสูงขึ้นเงินเดือนมากขึ้นก็รับผิดชอบมากขึ้น วันๆต้องหาเหตุผลหาวิธีการป้องกันปัญหาไม่ให้เกิดขึ้นอีกไปรายงานนายจ้างชาวต่างชาติ
    ต่างก็ปลอบใจตัวเองว่าเป็นลูกจ้างเขาก็อย่างนี้แหละ บางครั้งมันก็น่าเศร้าครับประเทศตัวเองบ้านตัวเองแท้ๆ ให้เขามากดขี่บ่นว่าถึงบ้าน
    มองอีกมุมหนึ่งเขาก็นำงานนำเงินนำความเจริญก้าวหน้ามาให้ นำความอยู่ดีกินดีมาให้ ฯลฯ ต่างก็มีทั้งข้อดีไม่ดีครับ

เกริ่นนำเล็กน้อยครับ
    ผ่านไปสามปีผมถึงได้มีโอกาสไปเยี่ยมทั้งสองท่าน ก่อนหน้านั้นไม่กล้าติดต่อไปด้วยเกรงใจเพราะสองท่านออกไปในบรรยากาศเศร้าๆ
    คุณสามารถตำแหน่งผู้จัดการฝ่ายผลิต ตัดสินใจออกหลังน้ำท่วมโรงงานพร้อมกับบริษัทมีนโยบาย "ร่วมใจจาก" เนื่องจากคงเดินเครื่องทำการ
    ผลิตได้ไม่เท่าเดิมเพราะไลน์การผลิตจมน้ำเกือบทั้งหมด คุณสามารถตัดสินใจออกมาพร้อมเงินยี่สิบห้าเท่าของเงินเดือน ผมได้ข่าวว่าไปปลูก
    ดอกมะลิที่นครนายกก็เท่านั้น เดือนก่อนผมพึ่งซื้อโทรศัพท์แบบสมาร์ทโฟนมีไลน์ของคุณสามารถโชว์ขึ้นมา ได้ทักทายกันผมอยากไปเยี่ยม
    ทางนั้นก็เชิญด้วยความยินดี วันหยุดในเดือนต่อมาผมจึงชวนภรรยาขับรถกินลมไปเที่ยวรังสิตคลองสิบสามครับ

ผมไปที่สวนคุณกิตติศักดิ์ ผู้จัดการฝ่ายเครื่องจักรกล คุณกิตติศักดิ์เลือกลาออกตามคุณสามารถในปีถัดมาขณะที่ยังกู้เครื่องจักรไม่เสร็จ
    ทิ้งอาชีพวิศวกรและชวนภรรยาที่เป็นสาวแบงค์ตราสีม่วงที่ตึกสี่แยกรัชดามาเช่าที่สวนที่รังสิตคลองสิบสามใกล้ๆ กับสวนคุณสามารถ
    วันนี้เขายินดี(มั่นใจว่าอย่างนั้น)ทิ้งงานในสวนที่เขากำลังจะรดน้ำมะลิเพื่อมาต้อนรับผมและพาผมเดินชมสวนของเขา
    เขาเริ่มเช่าที่ยี่สิบไร่ปลูกดอกมะลิพันธุ์ราษฎร์บูรณะตามคุณสามารถและเริ่มเก็บดอกขายหลังปลูกไปสองเดือน ตอนนี้เขาเช่าที่เพิ่มอีก
    สิบไร่รวมสามสิบไร่ ผมถามถึงรายได้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เขาตอบว่ามากกว่าตอนที่ทำงานในโรงงาน เขาและภรรยามีรายได้โบนัสรวมกัน
    เฉลี่ยมากกว่าแสนห้าหมื่นบาทต่อเดือน มากกว่าทำงานประจำไปเท่าไหร่ผมไม่กล้าถามครับแต่ดูสีหน้าเขามีความสุขมาก

ปลูกดาวเรือง กุหลาบร้อยมาลัยบ้าง จากเคยนั่งในห้องแอร์เซ็นต์เอกสารสารพัด ใบสั่งซื้อจัดจ้างพูดคุยกับทีมงานลูกน้องร้านค้าผู้รับเหมา
    วันๆ เขียน report ภาษาอังกฤษ ระดับผู้จัดการสื่อสารกันด้วยภาษาอังกฤษครับเพราะต้องสื่อสารกับคนไทยและนายจ้างต่างชาติไปพร้อมกัน
    วันนี้เขาไม่มีห้องแอร์มีเพียงกระท่อมเป็นที่พักนอน จากที่เคยแต่เอ่ยปากสั่งเมื่อต้องการให้ลูกน้องรวมผู้รับเหมาสองร้อยคนทำตามนโยบาย
    วันนี้เขาสะพายเครื่องตัดหญ้าตัดดายหญ้าในสวน ช่วยคนงานในไร่รดน้ำแปลงดอกไม้ทั้งช่วยเก็บดอกไม้ก่อนคัดแยกส่งปากคลองตลาด

เดินจนรอบสวนคุณกิตติศักดิ์แล้วเขาก็พาผมไปสวนคุณสามารถที่อยู่ใกล้กัน

คุณสามารถวิศกรไฟฟ้าชวนภรรยาสาวปริญญาโทเมืองร้อยเกินออกมาอยู่ที่กระท่อมผันตัวเองมาป็นชาวสวนปลูกดอกมะลิส่งปากคลองตลาด
    หลังศึกษามาจนมั่นใจว่าไปรอดแน่นอน จากปากคุณสามารถเองเขาบอกว่าเขาและภรรยามีเงินเดือนโบนัสรวมกันที่แสนห้าหมื่นบาทต่อเดือน
    ทำไมเขากล้าทิ้งเงินมากมายขนาดนั้นกับอายุแค่สี่สิบกว่าๆ รายได้สุทธิหนึ่งแสนห้าหมื่นบาทต่อเดือนในเมืองไทยถือว่าไม่น้อยเลย

คุณสามารถเริ่มปลูกมะลิในเนื้อที่ยี่สิบไร่ขยายเป็นสี่สิบและหกสิบไร่ในปีที่สาม มะลิพันธุ์พันธุ์ราษฎร์บูรณะ หลังต้นพันธุ์ลงดินได้เดือนครึ่งก็มี
    ดอกออกมาให้เก็บขายได้ ราคาดอกมะลิขึ้นอยู่กับความต้องการของตลาดและปริมาณผลผลิต ราคาอยู่ที่ 70 บาทต่อกิโลกรัม ถึง 2500 บาท
    ต่อกิโลกรัม สองพันห้าร้อยบาทต่อกิโลกรัมที่หน้าสวน หน้าหนาวมะลิออกดอกน้อยทำให้ราคาแพงเจ้าของสวนบอกครับ

วันนี้คุณสามารถผลิตมะลิได้เฉลี่ย 60 ลัง หรือ 420 กิโลกรัมต่อพื้นที่ปลูก 60 ไร่
    คิดเป็น 7 กิโลกรัมต่อไร่ ถ้านึกถึงปริมาณก็หนึ่งไร่เก็บได้เฉลี่ยครึ่งปี๊บนะครับ เท่าไหร่ละครึ่งปี๊บ สิบลิตรครับ สิบชามก๋วยเตี่ยวก็แล้วกัน
    คิดที่ราคา 100 บาทต่อกิโลกรัมก็วันละ 42,000 บาท หนึ่งเดือนก็ 1,260,000 บาท (หนึ่งล้านสองแสนหกหมื่นบาท) เฉลี่ยวันที่ราคาแพงมากๆ
    เฉลี่ยกับวันที่เก็บผลผลิตได้น้อยมากๆ ราคาต่ำสุด-สูงสุด คือ 70-2500 บ/กก ผลผลิต 420 กก จะได้เท่ากับ 882,000 - 31,000,000 บ/เดือน
    คิดที่รายได้ 1,260,000 บ/เดือน หนึ่งล้านสองแสนหกหมื่นต่อเดือนก่อนหักค่าใช้จ่ายคงไม่ผิดครับ ค่าใช้จ่ายหลักคือค่าแรงคนงานยี่สิบคน
    จ้างเป็นรายวันเฉลี่ยวันละ 250 บาท คนงานเป็นพี่น้องชาวลาวและกัมพูชา แรงงานคนไทยหายากงานตากแดดยิ่งไม่อยากทำเจ้าของสาวนบอก
    ค่าแรงงานเดือนละแสนห้า ค่าน้ำมันรดน้ำ ค่าปุ๋ยค่ายาบ้างเดือนละไม่มากครับ ค่าเช่าที่ไม่เกินสองพันบาทต่อไร่ต่อปี

Bump:
    นอกจากมะลิ 60 ไร่แล้วคุณสามารถได้ลงมือปลูกพลูกินหมากจำนวน 10 ไร่ ลงทุนไปหนึ่งล้านบาท ลงดินห้าเดือนสามารถเก็บใบพลูได้แล้ว
    ใบพลูราคากิโลกรัมละ 50-80 บาท คุณสามารถตั้งเป้าเก็บใบพลูไว้ที่ 200 กิโลกรัมต่อวัน คิดที่ราคา 50 บาทต่อกิโลกรัมก็วันละ 10,000 บาท
    (หนึ่งหมื่นบาท) ต่อวันหรือ 300,000 บาทต่อเดือน

ทั้งพลูทั้งมะลิมียอดขายอยู่ที่ 1,600,000 หนึ่งล้านหกแสนบาทต่อเดือน หักค่าใช้จ่ายแรงงานแสนห้ากับอื่นๆ อีกรวมไม่ถึงห้าแสนบาทต่อเดือน
    คุณสามารถบอกว่า เมื่อพลูและมะลิโตเต็มที่แล้วมั่นใจว่ารายได้จะไม่ต่ำกว่า 600,000 แสนบาทต่อเดือน เมื่อผมนำตัวเลขที่คุณสามารถ
    และภรรยาให้มา นำมาคำนวณที่ค่าต่ำสุดกลับเกินล้านบาทครับ หลักฐานคือรถของคุณสามารถที่มีสามสี่คันฟอร์จูนเน่อร์กระบะสี่ประตู
    ที่ตอนออกจากโรงงานไม่ใช่รถแบบนี้ คุณสามารถบอกว่าเป็นทรัพย์สินที่ซื้อได้หลังช่วยเคลียร์หนี้สินให้กับญาติพี่น้องทั้งสองฝ่าย...ไปเยอะ
    คุณสามารถและภรรยาต่างก็บอกว่านอกจากความชอบความตั้งใจพยายามแล้วส่วนหนึ่งก็เหมือนเป็นผลบุญที่ได้ช่วยเหลือญาติพี่น้องไว้บ้าง
    ช่างเปี่ยมด้วยน้ำใจจริงๆ ฟังแล้วผมละอยากจะขอสมัครเป็นญาติใกล้ชิดให้เมตตาด้วย..สักคน ครับเท่าที่รู้จักกันมาผมมั่นใจว่าเขาเป็นอย่างนั้น

จากประสบการณ์ในการทำงาน ผ่านปัญหาความกดดันมานับไม่ถ้วนถึงขั้นต้องกินยานอนหลับ เมื่อมาทำงานที่เป็นของตัวเองทำกับครอบครัว
    ทำอย่างมีความสุขทำให้ทั้งคุณสามารถและคุณกิตติศักดิ์รังสรรค์ผลงานได้อย่างไม่มีที่ติ ผลผลิตเป็นที่ต้องการของแม่ค้าปากคลองตลาด

ลองไปเที่ยวดูครับสองข้างคลองสิบสามรังสิตเต็มไปด้วยสวนดอกไม้ผักผลไม้กล้วยหอมส้มฝรั่ง เผื่อโอกาสนั้นอาจจะเป็นท่านผู้อ่านบ้าง
    คุณสามารถตระเวนดูสวนผักผลไม้จากราชบุรีสามพรานสุพรรณชัยนาทนครนายกมาจบที่คลองสิบสามหนองแคหนองเสือปทุมธานี

นอกจากหลักการจัดการ SWOT PDCA P M ทั้งหลาย Reserch แล้วยังต้องใส่ Relationship มนุษยสัมพันธ์ความจริงใจเข้าไปด้วย ทั้งสอง
    ท่านนำเอาหลัก อิทธิบาทสี่ มาใช้ในการสร้างฝันจนสำเร็จในเวลาเพียงสองสามปี เริ่มจากมีใจรักความสำเร็จจะตามมาอย่างไม่ยากเย็นนัก
    จากนี้คงจะรอดูความสำเร็จที่ใหญ่ขึ้นไปของทั้งสองวิศว-เกษตรกรรม คุณสามารถตั้งเป้าจะซื้อที่แทนการเช่าให้ได้ในเวลาใกล้ๆ นี้

เห็นอะไรที่มั่นใจว่าเป็นเรื่องที่ดีน่าสนใจก็นำมาเล่าสู่พี่น้องฟังครับ สำหรับผู้ที่สนใจกายพร้อมใจพร้อมมีทุนรอนบ้างลองไปสอบถามได้ครับ
    ผมมั่นใจว่าท่านจะได้รับคำแนะนำที่ดีแน่นอน เดี่ยวนี้ชาวสวนมะลิถิ่นนั้นเรียกคุณสามารถและคุณกิตติศักดิ์ว่า อาจารย์ แล้วครับ

ขอบคุณบ้านมหาดอทคอม ผมได้รวบรวมคำศัพท์ภาษาขะแมร์จากกระทู้ต่างๆ ที่พี่น้องบ้านมหาลงเอาไว้ส่งไปให้ทั้งสองเพื่อรองรับ AEC ด้วย
    ครับจากที่เคยชี้นิ้วอ้าปากสั่ง เดี่ยวนี้ทั้งสองทำได้แค่ชี้นิ้วทำท่าทางเท่านั้น ฮ่าๆ แรงงานลาวมีคุณอ๋อยแฟนคุณสามารถช่วยเป็นล่ามค่อยดีหน่อย

คิดอะไรได้ก็เขียนอาจจะเยอะไปหน่อย ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ดีใจนำเพิ่นเนาะมาถืกทาง บ่มีหยังดีไปกั่วการเป็นนายจะของดอกถึงสิบ่มีรายรับเป็นล้านต่อเดือนแต่กะสุขใจขั่นได้เป็นนายจะของ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    ขอบคุณที่นำเสนอเรื่องราวดีๆ แบบนี้ครับ ครบถ้วนทุกแง่มุม..
    น่าสนใจมากครับ
    อำนวยพรและให้กำลังใจ ให้ทั้งสองครอบครัว ได้เป็นเจ้าของพื้นที่โดยเร็ววันครับ...
    เอ่อ..ใหนๆ ก็ ใหนๆ ขอสมัครเป็นญาติสักคนนะครับ เผื่อจะกรุณาล้างหนี้สินให้บ้างครับ ...555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ขอบคุณเอื้อยสาวเมืองยศและอ้ายทิดแหล่ครับ เป็นชีวิตที่มีความสุขครับไปเห็นกล้วยเห็นน้ำเพิ่นแล้วออนซอนนำถ้าบ้านเฮากะเอิ้นวาบ่อึดยู่อึดกิน
    ขอบคุณอ้ายพจน์อ้ายพีครับที่ให้กำลังใจเสมอมา ตอนนี่ผมกะมีเบิ้ดทุกอย่างแล้วคือกันครับเงินมีแล้วกะเบิ้ดเหลือแต่ยังบ่เคยเป็นนายของตัวเองนี่ละ
    ที่นำเทียวหา พ้อแล้วกะถอยๆ บ่กล้าลงมือจักเทือสุดท้ายกะย่างเข้าโรงงาน ไปตามวาทไผมันเนาะครับแต่กะยังบ่ลืมฝัน...นั้น
    ขอบคุณพี่น้องท่านผู้อ่านที่ช่วยแชร์กันทางเฟสบุ๊ค

ถามว่าง่ายไหมไม่มีอะไรที่ง่ายเกินไปไม่มีอะไรที่คนที่ตั้งใจคนที่มีความพร้อมทำไม่ได้ คุณสามารถบอกว่างานทุกอย่างการจัดการเป็นเรื่องสำคัญ
    ที่ทำงานมาด้วยกันผมในฐานะลูกน้องผมเห็นฝีมือการทำงานของทั้งสองท่าน ทำงานแบบไม่มีแทคติกเล่เหลี่ยมทั้งที่เป็นกลวิธีหรือที่เกมที่ท้าทาย
    ทั้งสองท่านเป็นคนเซ็ตระบบ ISO-9000, ISO-14000 และ ISO-18000 ของโรงงานในส่วนฝ่ายซ่อมบำรุง เป็นผู้เขียนโปรซีเย่อร์ข้อกำหนดรวม
    ถึงความเสี่ยงสิ่งแวดล้อมความปลอดภัยต่างๆ ในโรงงาน มีส่วนทำให้โรงงานได้รับคัดเลือกเป็นโรงงานดีเด่นติดต่อกันมากว่าสิบปี ใครไปงาน
    สัปดาห์ความปลอดภัยที่ไบเทคบางนาจะเคยเห็น ผ่านการทำ QC QRC มาแทบทุกเรื่อง ทำแผนเรื่องกำลังคนทำแผนการซ่อมบำรุงเครื่องจักร
    ทำงบประมาณจัดสรรค์โยกย้ายบาล้านซ์งบประมาณในแต่ละปี เป็น Auditor ภายในในระบบ ISO ทำการ Analize ในจุดต่างๆ เมื่องานมีปัญหา
    ถูกส่งไปดูงานต่างประเทศ คุมโปรเจ็กท์การก่อสร้างติดตั้งเครื่องจักรมาหลายครั้ง สั่งซื้อข้าวของอุปกรณ์เครื่องจักรทั้งภายในภายนอกประเทศ
    สรุปย่อๆ ว่าทำมาทำเป็นเกือบทุกอย่างครับ ถ้าหน่วยงานใดต้องการบุคลากรเก่งๆ ไปร่วมงานก็นี่แหละครับแต่ต้องใช้ช้างลากออกจากสวน..ฮ้าๆ

นั่นเป็นสิ่งที่สองท่านมีในตัวครับ พอมาทำงานที่เรียกว่าเป็นกิจการของตัวเองทั้งสองก็ทำได้ดีจนเรียกว่ามีข้อผิดพลาดให้เห็นได้น้อย
    จากที่ผมไปเห็นผมไม่รู้ว่าดอกมะลิคุณภาพดีเป็นอย่างไร พลูคุณภาพดีเป็นอย่างไร เมื่อผมเห็นผมก็ชมเลยทันทีว่าสวยจริงๆ ก็ภาพมันฟ้อง
    คุณสามารถเองบอกว่าไม่ปิดบัง ใครที่สนใจอยากทำอยากปลูกมีความพร้อมรวมทั้งใจรักเขายินดีให้คำแนะนำทุกอย่างด้วยความเต็มใจ
    ถ้าหวังรวยอย่างเดียว เทียบบัญญัตยางค์มาเลยว่าหนึ่งไร่ได้หนึ่งหมื่นห้าสิบไร่ได้ห้าแสนบาทต่อเดือนอย่างนั้นก็เป็นเรื่องยากที่จะสำเร็จ

ครั้งที่ยังสวมชุดพนักงานสองคนนี้นั่งอยู่กันคนละมุม คนหนึ่งมุมแดงคือฝ่ายผลิตคนหนึ่งมุมน้ำเงินอยู่ฝ่ายซ่อมบำรุง วันๆ จะเอาแต่ทะเลาะกัน
    เมื่องานมีปัญหา ฝ่ายผลิตก็ว่าช่างซ่อมบำรุงไม่ดีไม่รักษามาตรฐานไม่ตรวจเช็คให้แต่ผู้รับเหมาทำหัวหน้างานไม่ดูแล ฝ่ายช่างก็ว่า operator
    ฝ่ายผลิตไม่ใส่ใจดูแลขณะปฏิบัติงานทำให้งานมีปัญหามีผลทำให้เครื่องจักรเสียหาย ไก่เกิดก่อนไข่หรือไข่เกิดก่อนไก่อะไรประมาณนั้น
    ใครชั้นเชิงเหนือกว่ามักจะเป็นฝ่ายชนะหรือรอดตัวจากปัญหานั้นแต่ท้ายที่สุดปัญหาจะเกิดจากสาเหตุใดช่างก็ซ่อมเครื่องจักรตามหน้าที่

นั่นคือบรรยากาศในที่ทำงานเก่า แต่วันนี้บรรยากาศเปลี่ยนไปเป็นบรรยากาศที่ทุกคนอยากเห็นอยากสัมผัสวิศกรสองท่านนี้หันหน้าเข้าหากัน
    ดังภาพพูดคุยถึงปัญหาที่เกิดขึ้นภายในสวนของตัวเองและก็หยิบยื่นคำแนะนำที่ถูกต้องให้ซึ่งกันและกัน(ผมดูจากภาพแล้วมโนเอาครับ ฮ่าๆๆ)
    ทั้งสองท่านเปลี่ยนไปมาก ใบหน้าถึงไม่ยิ้มก็ตอบได้ว่ามีความสุขอย่างล้นเหลือ วันนี้เขายิ้มอย่างมีความสุขกันจริงๆ

โลกไม่ได้สวยงามไปเสียทั้งหมดมะลิก็เหมือนพฤกษาอื่น ความขาวบริสุทธิ์สะอาดกลิ่นสุคนธ์มนุษย์ทุกคนไม่ลืมเลยที่จะชื่นชมดอมดอม
    แต่หนอนผีเสื้อมันไม่เพียงเท่านั้นชื่นชมดมดอมคลอเคลียแล้วมันก็ขยี้ซ้ำกัดกินดอกมะลิที่เติบโตและกำลังจะบานในยี่สิบชั่วโมงให้เฉาตาย
    เป็นหน้าที่ของชาวสวนต้องหาวิธีป้องกันครับ ป้องกันแบบไหนก็ได้แต่อย่าให้เป็นภัยกับตัวเองวิธีการมีอยู่ในสวนผู้สนใจก็สอบถามกันเองครับ

มะลิไม่ได้ออกดอกทุกวันดังที่ผมนำมาคำนวณหรอกครับ เขาก็มีช่วงพักมีช่วงเวลาที่เจ้าของสวนต้องตัดแต่งกิ่งบำรุงก้านใบเมื่อถึงเวลาที่ควร
    แล้วก็รอเขาแตกยอดพร้อมให้ดอกชุดใหม่ต่อไป ต้องไปหารายละเอียดกันสำหรับผู้คิดจะเริ่มต้นแต่ผมก็ยืนยันว่าเห็นเขาทำกันแล้วมีกำไรครับ

เพียงเดือนครึ่งถ้าปลูกดูแลได้ถูกหลักถูกวิธีมะลิต้นน้อยๆ ก็เริ่มให้ผลผลิตกับท่านแล้วและให้ผลผลิตไปเรื่อยๆ อีกหลายปี

ถึงช่วงเวลาที่เขาให้ดอกก็ให้ดอกดกดอกเยอะออกดอกนานคุ้มกับการลงทุนครับ

การตลาดเป็นเรื่องสำคัญ เร่งผลิตตามกันสุดท้ายก็ขายยาก คนที่สนใจจริงก็ให้ศึกษาให้ละเอียดนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยรู้แต่ว่า
    ผลิตเยอะแล้วขายไม่ออกผลิตน้อยก็ได้กำไรน้อย หลักการจัดการต่างๆ SWOT P-M-R ทั้งหลายผมเปิดหาแล้วก็เอามาเล่าเป็นตุเป็นตะ
    คุณสามารถมีความรู้เรื่องพวกนี้ตั้งแต่ครั้งอยู่ในโรงงานเพราะต้องจัดการงบประมาณในแต่ละปีไม่ให้บานปลาย เขานำ SWOT Analysis
    มาวิเคราะห์แจกแจง เขียนเป็น Flowchart ออกมาก่อน วิเคราะห์จนมั่นใจว่าเขาจัดการได้เมื่อมีอุปสรรคใดๆ เกิดขึ้นจึงลงมือทำสวนมะลิ

ผลก็คือวันนี้กิจการเขาไปได้สวยตามที่ผมเล่าให้ฟังครับ ตัวเลขรายได้วันนี้อาจจะดูเกินจริงแต่เมื่อต้นพืชของเขาโตเต็มที่ผลลัพธ์จะเป็นไปตามนั้น
    พลูอายุหกเดือนเถาพลูยังไม่เต็มค้างหรือเต็มเสานั้นเลยเขาเก็บพลูได้วันละเกินร้อยกิโลกรัมแล้ว ผักขมตามร่องสวนพลูสามารถเก็บมาลวกผัดกินได้
    นั่นเพราะเขาศึกษามาก่อนว่าเขาจะจัดการสวนแบบใช้ยาสารเคมีให้น้อยที่สุด เพราะเขากับครอบครัวจะต้องใช้ชีวิตที่สวนนี้อยู่ตลอดเวลา
    ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข สุขกับรายได้ที่ได้รับและสุขกับธรรมชาติแวดล้อม คนงานเขาก็ต้องมีความสุขตามคำว่า Relationship หรือใส่ใจกันด้วย
    เป็นการทำงานสร้างรายได้ที่ไม่คิดจะเอาเปรียบใครเลย เป็นภาพที่โลกเฝ้ารอ เป็น unseen farming ก็ไม่ผิด ลองไปชมกันครับจะหาว่าผมโฆษณา
    ชวนเชื่อเกินจริง วันนั้นแฟนคุณสามารถเลี้ยงข้าวผมด้วยน้ำพริกปลาร้ากับลวกผักหม(ผักขม)ถึงสองมื้อ เขาคงเลือกเมนูตามหน้าตาแขกที่ไปเยี่ยม...มั้ง

ขอบคุณอีกครั้ง

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ขอบคุณครับหนุ่มลาวสาวขะแมร์ ผมมักแฮงอิหลีกระทู้นีั

ขอบคุณครับอ้าย "เต็มใจให้เธอ" มีเวลาผมสิเฮ็ดเตาและเอาข้าวก่ำลืมผัวไปฝากครับ ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณที่ให้กำลังใจมาโดยตลอด
    ผมสิค่อยหาข้อมูลมาเพิ่มให้เรื่อยๆ ครับ ตอนนี้กำลังเว้ากับเจ้าของสวนเรื่องขอข้อมูลเชิงลึกที่เพิ่นพอบอกได้หรือช่องทางการสื่อสารกับเพิ่นครับ
    และบอกไว้ก่อนว่าผมบ่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางได่ทั้งนั้นเด้อครับและกะเป็นสิ่งที่ผมบ่ต้องการนำ ผมมีความสุขที่ได้แบ่งปันเรื่องราวดีๆกะส่ำนั้นครับ

ตามที่ผมเปิดหาเปิดอ่านในเวบต่างๆ มะลิปลูกยุใสกะได้ครับอ้าย ปลูกหน่อยปลูกหลายปลูกสวนข้างบ้านบ่จำเป็นต้องมีร่องน้ำคือเพิ่นกะได้
    ปลูกยุบ้านเฮาครับ ปลูกแล้วกะเก็บมาร้อยมาลัยขายตลาดนัดสิคือยุเด้ผมว่า บักสีดา มะลิ ข้าวโพดแตงโม ขายเตาไปนำคิดแล้วกะยิ้มไปนำผมกะดาย
    ยุบ้านกะของรายได้เดือนละหมื่นบวกเงินประกันสังคมสามพันบวกเบี้ยชราตอนเฒ่า ปลูกยู่ปลูกกินไปนำเลือกที่สิเป็นนายของตัวเองคือเอื้อยเพิ่นว่า
    กะเป็นความสุขอีกแบบนึง รึไผมีโอกาสช่องทางพอเป็นเถ้าแก่ได้ผมกะขอสนับสนุนทุกคนคือกัน ขอให้ผู้อ่านทุกท่านร่ำรวยๆ กันเด้อครับ ขอบคุณครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    คนเก่ง คนขยัน คนไม่ย่อท้อ ไม่หยุดนิ่ง ทำอะไรก็ประสบความสำเร็จ สุดยอด
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ครับพี่ ขอบุคุณครับ
    ขอบคุณพี่น้องผู้อ่านและทุกท่านที่ช่วยแชร์ด้วยครับ

สวนที่หนึ่งของคุณสามารถอยู่ใกล้กับศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดปทุมธานี กรมประมง บนถนนเลียบคลองสิบสาม หลัก กม.ที่ 16-18
    สวนของคุณกิตติศักดิ์อยู่หลังวัดสร้างบุญครับ ทุกสวนที่เช่ามีการขุดยกร่องไว้เรียบร้อยระบบน้ำดีมากทดมาจากคลองสิบสาม-คลองระพีพัฒน์

ที่รังสิตเหมาะกับการทำการเกษตรกรรมพืชผักอีกอย่างเพราะมีตลาดรับซื้อหรือตลาดค้าส่งคือตลาดไทย ตลาดสี่มุมเมือง ตลาดยิ่งเจริญ
    สะพานใหม่ ตลาดบางกะปิปากคลองก็อยู่ไม่ไกลครับ เมื่อมีที่ส่งอยู่ใกล้ก็จะช่วยลดต้นทุนระยะเวลาการขนส่งลงได้แม้แต่น้ำแข็งหากต้องใช้
    แรงงานช่วยทำสวนเป็นชาวเขมรชาวลาวพม่าก็โยกย้ายถ่ายเทกันอยู่ในเขตนั้น จัดการให้ถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมายก็จบไปไม่ยุ่งยาก
    คลองสิบสามถ้ามาจากรังสิตประมาณสามสิบห้ากิโลเมตรถึงวิทยาลัยพละศึกษากรุงเทพ เลี้ยวซ้ายขึ้นเหนือไปอีกสามสิบกิโลเมตรจะทะลุ
    ถนนพหลโยธินที่อำเภอหนองแค สระบุรี ฝั่งด้านคลองรังสิตเรียกคลองสิบสามฝั่งด้านเหนือทางอำเภอหนองแคเรียกว่าคลองระพีพัฒน์
    (ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยนะครับ) สวนคุณสามารถอยู่อำเภอหนองเสือจังหวัดปทุมธานีส่วนสวนคุณกิตติศักดิ์อยู่อำเภอหนองแค

พ้อยท์ของเรื่องนี้อยู่ที่ ใครหรือรวมทั้งผมเองที่กำลังทำงานประจำ เบื่อหน่ายจากงานประจำ ว่างงานอยากเปลี่ยนงาน กำลังทำอะไรกันอยู่
    หรือกำลังหาช่องทางในการสร้างรายได้ให้มากกว่าที่เป็นอยู่ ฯลฯ เรื่องนี้หรืออาชีพนี้เป็นเรื่องที่ไม่เกินตัวเป็นธุรกิจที่เราๆ ท่านๆ เข้าถึงได้
    เรียนรู้ได้ไม่ยากจนเกินไป อยู่กับธรรมชาติ คุณกิตติศักดิ์มีบ้านที่คลองแปด คุณสามารถมีบ้านอยู่ข้าง Workpoint คลองเปรมต่างก็ไปๆ มาๆ

ที่ดินที่ตรงนี้นับว่าแพงไม่ต่างจากทองคำแต่เราไม่ได้ไปซื้อเราไปเช่าครับ ผมดูในแผนที่ดาวเทียมแล้วผมเห็นมีที่ดินที่รอการจัดการอยู่ไม่น้อย
    รอให้นักขุดทองหน้าใหม่เข้าไปเช่าจับจองอยู่เป็นจำนวนมาก ระบบน้ำเป็นน้ำสะอาดจากแม่น้ำป่าสักที่ส่งตรงมาตามคลองระพีพัฒน์น้ำมีทั้งปี

ถนนเลียบคลองสิบสามออกหนองแค สระบุรี เส้นทางหนีน้ำท่วมเมื่อปี 2554 ผิวจราจรดีทั้งสองฟากฝั่งถนนตลอดระยะทางสามสิบกิโลเมตร
    ถนนฝั่งตะวันตกของคลอง(ฝั่งรังสิต)ยกสูงมากเห็นมีการตอกแผ่นคอนกรีตป้องกันน้ำทะลักข้ามไปฝั่งคลองสิบสามบ้านนายาวตลอดเส้นทาง
    หมดกังวลเรื่องปัญหาน้ำท่วมสวนผักผลไม้เสียหายครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นสวนมะลิ สวนอะไรก็ได้ครับ ที่นี่มีสวนผักไม้ผลแทบทุกชนิด สวนกล้วยหอมหลายพันไร่ ส้มก็ยังเหลืออยู่จำนวนมาก
    สามพรานดำเนินสดวกคลองจินดาบรรยากาศอย่างไรที่คลองสิบสามรังสิตก็เป็นอย่างนั้น คอนเฟิร์มในแผนที่ดาวเทียมได้ครับ
    การลงทุนไม่จำเป็นต้องป็นล้านบาทเริ่มจากเล็กๆ สำหรับท่านที่ตั้งใจ ในหลายๆ เวบลงไว้ว่าการทำสวนมะลิดาวเรืองลงทุนหลักหมื่น
    ให้ผลกำไรหลักหลายหมื่นต่อไร่ต่อปี คุณกิตติศักดิ์ก็ลงทุนในหลักหมื่นถึงแสนเพื่อแลกกับรายได้หลักแสนบาทต่อเดือน
    หนุ่มสาวคนรุ่นใหม่ไฟแรงและทุกๆ ท่านหันมาทำกิจการของตัวเองกันครับ ทำอย่างระมัดระวังโดยขอคำปรึกษาจากท่านที่ทำได้แล้ว
    เช่นคุณกิตติศักดิ์และคุณสามารถสองท่านนี้ แผ่นดินไทยเหมาะอย่างยิ่งสำหรับทำการเกษตร กิจการโรงงานรับคนที่มีความรู้เข้ามาทำ
    ต่างก็มีกำไรจ่ายเงินเดือนโบนัสมากมาย เมื่อคนมีความรู้นำความรู้ไปทำการเกษตรหรือทำกิจการของตัวเองบ้างแล้วก็ต้องทำได้ดีเช่นกัน
    และสามารถสร้างรายได้ได้มากกว่าเดิมดังตัวอย่างสองท่านที่ผมนำมาเล่าให้ท่านพี่น้องฟัง

ใครยังไม่พร้อมก็รอไปเรื่อยๆ ครับ คุณกิตติศักดิ์คุณสามารถเขาก็รอมาจนยี่สิบปีก่อนจะตัดสินใจขั้นเด็ดขาดยอมทุบหม้อข้าวตัวเอง
    คนเก่าทำแล้วรวยแล้วพอแล้วร่างกายอ่อนล้าแก่ชราลงก็เลิกไปคนใหม่หมุนเวียนกันเข้ามาโอกาสยังรอเราอยู่ตลอดเวลากับผู้ตั้งใจ
    ผู้ที่ได้รับโอกาสดีแล้วไม่ว่าจะทำงานอะไรผมขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผู้ที่กำลังตามหาโอกาสอ่านแล้วลองคิดวิเคราะห์ดูนะครับ
    หากสนใจอยากทำเรื่องนี้จริงก็เก็บเอาข้อสังสัยไปปรึกษาไปขอคำแนะนำจากสองท่านนี้ได้เผื่อฝันของท่านจะเป็นจริงขึ้นมาได้โดยง่าย

ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    กล้าคิด กล้าทำ กล้าลงทุน กล้าเสี่ยง ขยัน ย่อมประสบความสำเร็จค่ะ

ขอบคุณครับเอื้อยไผ่หวาน

ถึงจะเป็นเกษตรกรผู้ปลูกมะลิหน้าใหม่ดอกมะลิของคุณกิตติศักดิ์กับของคุณสามารถไม่ใหม่ตามประสบการณ์ครับ ทั้งสองท่านผลิตดอกมะลิได้ตาม
    ความต้องการของตลาดในเรื่องคุณภาพ มะลิดอกใหญ่กลีบดอกหนาและแน่นหลังเก็บแล้วต้องนำมาแช่น้ำแข็งหรือน็อกน้ำแข็งไว้จากดอกที่แข็งแรง
    จะทำให้ดอกมะลิไม่ช้ำ มะลิจะถูกขนส่งไปยังปากคลองตลาดวันละเที่ยวโดยว่าจ้างรถที่เข้ามารับบริการ มีการวางบิลเซ็นต์สัญญากันเพื่อรับประกัน
    ว่าสินค้าจะต้องถึงมือผู้ซื้อแน่นอนเป็นขั้นตอนที่รัดกุมเพื่อป้องกันปัญหาไม่ให้เกิดขึ้นเป็นขั้นตอนของการซื้อขายขนส่งสินค้าโดยทั่วไปครับ
    เรื่องง่ายๆ แต่ปัญหาก็เกิดเป็นข่าวให้เห็นอยู่ทุกเรื่องบริษัทใหญ่ๆ หน่วยงานใหญ่ๆ เอาลมไปส่งมีการเซ็นต์รับลมกันเสร็จสับ หลายวันไปตรวจเช็ค
    ปรากฏว่าเป็นลมจริงๆ กว่าคนสั่งซื้อจะมาดูและบอกว่าผมไม่ได้ซื้อลมผมสั่งซื้อน้ำมัน คนเฝ้าคลังน้ำมันบอกว่าอากาศร้อนทำให้น้ำมันระเหยหมด
    ก็ต้องเชื่อตามนั้นเพราะสาวไปก็เข้าตัวจึงต้องปล่อยเลยตามเลย ทั้งเห็นจริงกับตาและฉากในหนังดังๆ มากมายหลายเรื่อง จึงต้องใส่ใจทุกขั้นตอนครับ

คุณสามารถไม่เอาเปรียบต้นมะลิของเขา เขาปล่อยให้มะลิมีเวลาพักฟื้นถึงปีละสามครั้งคือไม่กระตุ้นให้มะลิออกดอกเปลี่ยนเป็นให้ปุ๋ยบำรุงต้นใบแทน
    หรือทำการตัดแต่งกิ่งโดยแต่ละครั้งกินเวลาหนึ่งเดือนหลังจากนั้นมะลิก็จะแตกใบใหม่ พอแตกยอดออกมาถึงใบคู่ที่สามมะลิก็จะให้ดอกทันที
    คุณสามารถบอกว่าดอกมะลิมีอายุอยู่ยี่สิบชั่วโมงหลังจากนั้นเขาจะบาน ช่วงที่มะลิออกดอกมากๆ จึงต้องเร่งเก็บกันทั้งวันครับ

ใบยอดมะลิของคุณสามารถที่ได้รับการบำรุงอย่างถูกวิธีไม่ฝืนธรรมชาติของพืชพรรณ…จนเกินไป มีหลายสวนก็จัดการสลับกันไปจึงทำให้เก็บ
    ดอกมะลิได้ตลอดทั้งปี

ดอกมะลิรอให้ก้านดอกยาวอีกนิดบ่ายหลังคนงานพักกินข้าวก็จะถูกเก็บไปรวมกันรอขึ้นรถไปปากคลองตลาด มะลิออกดอกครั้งละสามดอกครับ
    คือช่อนั้นจะมีสามดอกหกดอกหรือดกมากๆ ก็เก้าดอก ดอกมะลิคุณสามารถไม่ได้สีขาวมากออกเป็นสีขาวถ้าบ้านผมก็เรียกว่าสีเหมือนผ้าฝ้าย
    นะครับคือขาวมาทางครีมน้ำตาลเล็กน้อย

การจัดการดูแลต่างๆ คงจะไม่ต่างไปจากเกษตรกรผู้ปลูกมะลิทั่วไป ผมถามว่าแล้วปุ๋ยยาวิธีการต่างๆ มีขั้นตอนอย่างไรใช้ปุ๋ยสูตรไหนยี่ฮ้ออะไร
    พอจะบอกได้ไหมผมจะนำไปเขียนบอกกับผู้สนใจที่เข้ามาอ่าน เพราะไหนๆ คุณสามารถก็รับปากแล้วว่ายินดีให้คำแนะนำทุกคนไม่ปิดบัง
    อั๊ย..ย๊ะ เขาทำท่าตกใจ อ้าวบอกไม่ได้หรือครับ คุณสามารถบอกว่าบอกได้ไม่ทั้งหมดหรอก บอกมากไปผิดพลาดมาจะทำให้สวนกิจการของเขา
    เสียหายเป็นบาปเพราะความหวังดีอีก สามสี่ปีที่ทำมาถือว่าประสบการณ์น้อยเกินไปประสบความสำเร็จในขั้นแรกในระยะยาวยังตอบได้ไม่ชัดเจน
    มีกั๊กไว้อีกอุตส่าห์หลงเชื่อแต่แรกเกือบจะยื่นใบลาออกแล้วผม คุณสามารถบอกว่าเราเองก็ต้องรู้จักตัวเราก่อนนะสวนเราเป็นอย่างไร สภาพดิน
    ธาตุอาหารความเป็นกรดเป็นด่างหนอนเพลี้ยแมลงโรคราต่างๆ เยอะไหมแรงไหมจึงจะแนะนำได้ถูก ก็จริงครับถ้าผมไปปลูกที่สารคามเนินบ้านผม
    แล้วแนะนำว่าให้ทำการชักร่องยกร่องสูงเพื่อป้องกันน้ำท่วมและต้องเติมน้ำในร่องให้เต็มอยู่ตลอดเวลาเหมือนที่ผมทำนะ ก็คงฮาดีสารคามยกร่อง
    หมายความว่าทุกท่านอาจจะหนึ่งในหมื่นหรือหนึ่งในแสนคนที่กล้าจะเข้ามาทำตรงนี้แสดงว่าเขาศึกษามาพอสมควรมีความรู้อยู่พอสมควรก่อน
    ตัดสินใจทุบข้าวหม้อเก่าของตัวเองจึงยังไม่มีความจำเป็นให้คำแนะนำล่วงหน้า เข้ามาทำก่อนเจอปัญหาแล้วจะแนะนำให้หรือแก้ปัญหาร่วมกัน

ในเมื่อเราทำในเชิงธุรกิจผลิตในเชิงปริมาณราคาสินค้าของเราไม่ได้แพงไปกว่าของคนอื่น ปุ๋ยยาที่จะเพิ่มหรือรักษาผลผลิตถือว่ามีความจำเป็น
    จะบอกว่าไม่ใช้เลยก็ไม่ใช่ อิสราเอลที่เขาผลิตพืชผักผลไม้ส่งเข้ายุโรปเขาปลูกพืชทุกชนิดบนทะเลทรายไม่ใช้ปุ๋ยยาให้มันดูดกินเม็ดทรายแล้ว
    ออกมาเป็นหอมกระเทียมหัวเท่ากำปั้นนั้นคงไม่ใช่ เขายังต้องใช้ปุ๋ยยาฮอร์โมนต่างๆ เราก็เหมือนกันยังต้องใช้ปุ๋ยาให้เหมาะกับสภาพสวนของเรา
    คุณสามารถใช้ปุ๋ยใช้ยาครับแต่เขาใช้อย่างระมัดระวังรู้จริงก่อนใช้ คุณสามารถรู้ว่าในดินของเขามีอะไรขาดธาตุอาหารตัวใดเขาจึงจัดการได้ดี

ย้อนกลับไปครั้งอยู่ในโรงงานทั้งคุณสามารถและคุณกิตติศักดิ์เป็นผู้เริ่มทำระบบ ISO ของโรงงาน ในเรื่องความเสี่ยงผลกระทบจากสารเคมี
    การมีไว้ในครอบครองเกี่ยวข้องกับตัวบทกฏหมายต่างๆ ทำให้ทั้งสองท่านรู้จักกับหมวดหมู่ของสารเคมีอยู่พอสมควร รถขนสารเคมีวิ่งผ่าน
    ถ้ามีรูปใบพัดเขาจะตอบได้ทันทีว่าเป็นสารกัมมันตรังสีเป็นต้น พอมีพื้นฐานความรู้อยู่บ้างในการนำสารเคมีมาใช้จึงเลือกได้อย่างเหมาะสมว่า
    สารเคมีหรือปุ๋ยชนิดไดเป็นประโยชน์ไม่ก่อให้เกิดสารพิษตกค้าง สารตัวใดใช้แล้วเป็นอันตรายมีการตกค้างสะสมยาวนานเกิดผลแทรกซ้อนบ้าง

หากมีโอกาสให้คำแนะนำผมมั่นใจว่าสองท่านนี้จะให้คำแนะนำได้ถูกต้องทั้งประโยชน์ในทางยาอาหารของพืชและอันตรายที่จะเกิดกับผู้ใช้และ
    คนที่เกี่ยวข้องทั้งคนสวนคนขนส่งผู้รับซื้อผู้ค้าปลีกรวมถึงประชาชนลูกค้าที่ซื้อดอกไม้เหล่านี้ไปใช้ในกิจกรรมต่างๆ นะครับ

มะลิของคุณกิตติศักดิ์รูปทรงฟอร์มของต้นจะยังไม่ดีไม่สวยเท่าของคุณสามารถเนื่องจากเรียนรู้และทำทีหลังแต่ก็ให้ดอกดกดอกแน่นไม่แพ้กัน

ใจจริงผมในฐานะเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ไปเห็นมาเพียงแว้บเดียวก็นำมาเล่าซะแล้ว อย่างที่บอกไปนั่นแหละครับ
    กระทู้ต่างๆ ที่ผมเขียนก็ออกมาแนวเดียวกันคือการสร้างงานสร้างอาชีพให้กับตัวเอง ในขณะที่เราบอกว่าทำไม่ได้ยังไม่พร้อมด้วยเหตุผลต่างๆ
    กลับมีมากมายหลายคนทำไปแล้วร่ำรวยไปแล้ว ไม่ได้ไปชี้ชวนใครว่าต้องทำแบบนี้นะเพราะผมก็ยังทำไม่ได้เป็นเพียงการเล่าสู่กันฟังครับ
    เพื่อให้เรื่องนั้นๆ มีความสมบูรณ์น่าเชื่อมากยิ่งขึ้นมีเหตุผลรองรับตามที่ผมเคยว่าไว้ในหลายกระทู้ผมจึงพยายามใส่รายละเอียดที่เกี่ยวข้อง
    ที่ผมพอจะหาได้เข้าไปด้วย จะเขียนสั้นๆ ก็สรุปใจความไม่เก่งด้วยไม่ใช่นักเขียนจึงเขียนแบบเพ้อเจ้อไปเรื่อย ท่านผู้อ่านขอได้โปรดเข้าใจ
    ผู้มีเวลาว่างถือเสียว่าอ่านเล่นฆ่าเวลา

การทำการเกษตรการทำสวนเชิงธุรกิจหลายคนเข้าใจดีว่าชีวิตจะต้องอยู่กับปุ๋ยกับยาสารเคมีไม่เว้นแต่ละวันหลายคนเสียชีวิตกับอาชีพนี้
    ซึ่งมีน้อยคนกล้าที่จะพูดถึงเพราะจะทำให้เรื่องที่น่าสนใจสนุกสนานกับเงินที่จะได้รับกลายเป็นเรื่องเศร้าไป ผมมีญาติอยู่ที่หนองกี่เสิงสาง
    นอกจากอ้อยมันสำปะหลังยางพาราแล้วที่นั่นยังเต็มไปด้วยสวนผักผลไม้มีตลาดค้าส่ง ญาติของผมก็ทำสวนผักเล็กๆ ถั่วพู พริก มะเขือพวง
    ท่านเองก็บอกว่าปลูกพริกปลูกถั่วถ้าไม่ใช้ยาก็ได้แค่กินไม่ได้ขายแน่นอน ในหัวข้อนี้ผมจึงมาเสริมว่าการทำสวนมะลิดาวเรืองนั้นจำเป็นต้อง
    ใช้ยากำจัดศรัตรูพืชด้วยแต่มีข้อดีตรงที่คุณสามารถและคุณกิตติศักดิ์มีความรู้เกี่ยวกับสารเคมีอยู่พอสมควรจากประสบการณ์ในการทำงาน
    และจากการศึกษาเพิ่มเติม จากการสอบถามทราบว่าท่านทั้งสองใช้ยาอย่างระมัดระวัง รู้จักยาแล้วจึงใช้ยาไม่ใช่ใช้แบบไม่รู้ครับ ผลก็คือ
    มะลิของสองท่านดอกใหญ่กลีบดอกแข็งแรง สีของดอกขาวนวลดังภาพ ผู้ที่คิดจะทำสวนหรือทำสวนอยู่แล้วสนใจสอบถามกันได้ครับ

ผมบอกจุดประสงค์ความตั้งใจกับคุณสามารถแล้วและขอลงเบอร์ติดต่อไว้ คุณสามารถยินดีบอกว่าไม่มีปัญหาให้โทรติดต่อมาได้เลย
    ยินดีให้คำปรึกษาทุกเรื่องที่รู้เรื่องด้วยประสบการณ์ถึงสามปีในสวนมะลิ

และขออนุญาตทางหน้าเวบด้วยนะครับ เบอร์ไทรและเบอร์ไลน์คุณสามารถ 081 984 2128 ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 17-03-2015 at 15:53.

Tags for this Thread