หัวข้อ: ปลูกมะลิเก็บดอกขาย สร้างรายได้ 1,000,000 บาทต่อเดือน (หนึ่งล้านบาทต่อเดือน)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    มันสุดยอดมากกกกกกก ขอบคุณเรื่องราวดีดีที่นำมาแบ่งปันค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ยอดเยี่ยมมากคะ ขอชื่นชมด้วยใจจริง
    อาชีพเกษตรกรรม สร้างรายได้และความมั่นคงให้คนไทยเสมอคะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

วันอาทิตย์ผมตั้งใจจะไปเชียร์พี่ๆ บ้านมหาที่มาวิ่งอยู่หน้าตลาดสี่มุมเมืองรังสิตแต่ด้วยมีพี่ๆ ที่ทำงานอยากไปเยี่ยมหัวหน้าเก่าจึงต้องพาไป
    ไปรบกวนเวลางานเจ้าของสวนอีกครั้งทั้งๆ ที่รู้อยู่แก่ใจว่าฝีมือตัวเองนั้นอยู่ระดับไหน ผมไปครั้งที่สองเพื่อหาข้อมูลมาเพิ่มเติมครับ

ไปถึงก็เห็นคนงานของคุณสามารถเร่งเก็บใบพลูกันอย่างขมักเขม้น เก็บจนเหลือยอดละใบเดียว
    คุณสามารถเข้าไปเจาะตลาดใบพลูจนได้ออเดอร์มาก่อนลงมือจับจอบขุดดินลงแปลง
    เจ้าของสวนคาดการณ์ว่าจะคืนทุนภายในหนึ่งปีมาถึงวันนี้เหมือนเขาจะบอกว่าเขาได้ทุนคืนหมดแล้วละ
    คุณสามารถเก็บใบพลูวันละ 120-150 กิโลกรัมทุกวัน เป็นที่มาของการคืนทุนหนึ่งล้านบาทภายในเวลาไม่กี่เดือน

เจ้าของสวนบอกว่าถ้าคุณหาตลาดได้ พลูคือพืชมหัศจรรย์เขามีใบให้เก็บได้ทุกวันไม่รู้แตกใบและโตตั้งแต่เมื่อไหร่สามสี่วันมีใบให้เก็บได้อีกแล้ว
    ผู้สนใจเยี่ยมชมฟังการบรรยายของเจ้าของสวนอย่างตั้งใจเหมือนจะอาแน่ พอขึ้นรถกลับทุกคนก็หลับผุยดูเหมือนจะหลับตลอดไปต่างจากขามา

ไม่หมูสำหรับใครๆ ครับแม้แต่ใบพลูที่เรียกว่าเผ็ดร้อนโรคแมลงก็ไม่ละเว้น ไรแดงเจาะกินใบพลูได้รับความเสียหายบ้างต้องเด็ดทำลายทิ้ง

ไปเยี่ยมสวนคุณกิตติศักดิ์อีกครั้งต้องตื่นตาตื่นใจกับภาพที่เห็น มะลิหรือดอกผักกุ่มทำไมขาวโพลนเต็มต้นยามหน้าแล้งอย่างนี้
    มองไปที่คนสวนที่กำลังก้มเก็บดอกมะลิกลับไม่ดูตื่นเต้นหรือกระตือลือล้นเท่าใดนัก เขาก้มๆ ยืนๆ แล้วก็เหม่อมองไปรอบตัว
    ถามทางคุณกิตติศักดิ์เองก็ไม่ค่อยอยากพูดอยากตอบอะไร ผมชักไม่มั่นใจอุตส่าห์เล่ามาจนถึงท้ายเรื่องแล้ว
    สอบถามได้ความว่าคุณกิตติศักดิ์ไม่สามารถควบคุมการออกดอกของมะลิได้ มะลิออกดอกมากเกินไปจนเก็บไม่ทันจำเป็นต้องปล่อยทิ้ง
    ปล่อยให้บานทิ้งไปครึ่งหนึ่งจะจ้างคนงานเพิ่มก็หาไม่ได้เพราะหน้านี้เป็นฤดูที่มะลิออกดอกทุกสวนออกดอกเต็มต้นจนผลผลิตล้นตลาด
    ราคาดอกมะลิวันนี้เหลือแค่หกสิบบาทต่อกิโลกรัม คุณกิตติศักดิ์ส่งมะลิวันละ 100 กิโลกรัม ยอดขายวันละ 6000 บาท หักลบเหลือ 1500 บาท
    ทั้งสองสวนเคยเก็บดอกมะลิไปร้องให้ไปด้วยความเสียดายมาแล้วครับ รอปลายมิถุนายนราคาจะดีขึ้นและดีไปจนเดือนกุมภาพันธุ์อีกครั้ง
    ช่วงนั้นจึงจะเป็นช่วงเห็นเงินครับช่วงนี้ก็เป็นช่วงประคับประคองเก็บดอกขายเพื่อเอาเงินมาจ่ายลูกน้อง ลูกน้องเองก็ต้องอัดฉีดเต็มที่ถึงจะลุก
    ช่วงที่ราคาขยับขึ้นมาและมะลิก็ยังให้ดอกพอสมควรคุณกิตติศักดิ์บอกว่ากับมะลิสามสิบไร่ที่มี เขามีเงินเข้ากระเป๋าวันละหนึ่งหมื่นห้าพันบาท
    เป็นไปได้ถ้าเขาเก็บดอกมะลิได้ 100 กิโลกรัม ขายราคากิโลกรัมละ 200 บาท ได้เงิน 20000 บาท หักค่าใช้จ่ายค่าคนงาน 5000 บาท
    มะลิที่บานสพรั่งเต็มสวนสามสิบไร่นั้นมีน้ำหนัก 200 กิโลกรัมต่อวัน เพราะวันนี้ที่ผมไปเขาเก็บมาครึ่งสวนชั่งได้หนึ่งร้อยกิโลกรัมพอดี

ศรัตรูพืชโรคแมลงมีมากมายเป็นร้อยเป็นพันชนิดครับมะลิเองก็มีศัครูคอยจ้องจะเข้ามาทำลายทั้งหนอนเจาะดอกและเพลี้ยแมลงอีกหลายชนิด
    ต้องเอาให้อยู่ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนักขึ้นอยู่กับจังหวะช่วงฤดูกาลต่างๆ หากจัดการได้นั่นหมายถึงผลกำไรที่ทำให้เจ้าของสวนยิ้มแก้มปริทีเดียว

เจ้าของสวนฝากกระซิบว่ายินดีต้อนรับและพร้อมให้ความรู้คำแนะนำกับทุกท่านแต่ขอให้โทรนัดเวลาสักนิดจะได้รอได้ตรงเวลานะครับ

ขอบคุณผู้อ่านทุกท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจกดไล้ท์และขอบคุณ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ขอบคุณครับอ้าย "เต็มใจให้เธอ" มีเวลาผมสิเฮ็ดเตาและเอาข้าวก่ำลืมผัวไปฝากครับ ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณที่ให้กำลังใจมาโดยตลอด
    ผมสิค่อยหาข้อมูลมาเพิ่มให้เรื่อยๆ ครับ ตอนนี้กำลังเว้ากับเจ้าของสวนเรื่องขอข้อมูลเชิงลึกที่เพิ่นพอบอกได้หรือช่องทางการสื่อสารกับเพิ่นครับ
    และบอกไว้ก่อนว่าผมบ่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางได่ทั้งนั้นเด้อครับและกะเป็นสิ่งที่ผมบ่ต้องการนำ ผมมีความสุขที่ได้แบ่งปันเรื่องราวดีๆกะส่ำนั้นครับ

ตามที่ผมเปิดหาเปิดอ่านในเวบต่างๆ มะลิปลูกยุใสกะได้ครับอ้าย ปลูกหน่อยปลูกหลายปลูกสวนข้างบ้านบ่จำเป็นต้องมีร่องน้ำคือเพิ่นกะได้
    ปลูกยุบ้านเฮาครับ ปลูกแล้วกะเก็บมาร้อยมาลัยขายตลาดนัดสิคือยุเด้ผมว่า บักสีดา มะลิ ข้าวโพดแตงโม ขายเตาไปนำคิดแล้วกะยิ้มไปนำผมกะดาย
    ยุบ้านกะของรายได้เดือนละหมื่นบวกเงินประกันสังคมสามพันบวกเบี้ยชราตอนเฒ่า ปลูกยู่ปลูกกินไปนำเลือกที่สิเป็นนายของตัวเองคือเอื้อยเพิ่นว่า
    กะเป็นความสุขอีกแบบนึง รึไผมีโอกาสช่องทางพอเป็นเถ้าแก่ได้ผมกะขอสนับสนุนทุกคนคือกัน ขอให้ผู้อ่านทุกท่านร่ำรวยๆ กันเด้อครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นผมขอขอบคุณเจ้าของกระทู้หลายๆครับทุกๆประโยคผมติดตามอ่านจนหมดครับ และน้ำใจดีๆสำหรับของฝากครับในกระทู้นี้ก็มีความร้มหาศาลแล้วครับคุณภาพเต็มเปี่ยมสังเกตจากยอดแชชร์ หมื่นสามพันครั้งแล้วครับ ขอบคุณจริงๆจากใจครับ (เว๊บมาสเตอร์ก็ชอบกระทู้นี้้นะครับ หนุ่มลาวสาวขะแมร์ )

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ ตอนนี้ผมเอง ก็กลับมาเริ้มต้นยืนด้วยลำแข้งตัวเองแล้ว จะไปได้สักกี่น้ำ ริดไม่รอด เดี๋ยวได้รู้กัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ยูนิฟอร์ม

ขอบคุณอ้ายเต็มฯอีกเทือนึ่งครับ ผมกะมักอ่าน คสคส ครับหาซื้อเล่มเก่าย้อนหลังห้าบาทตามตลาดนัดไว้หลายคักเอาไว้อ่านยามว่างครับ
    เล่มใหม่ซื้อทันแน่บ่ทันแน่เบิ้ดแผงไวคัก ดีใจกับแฮงใจดีๆ ของอ้ายและพี่น้องที่ได้ลงเล่มนำคุณดำรงครับ ได้มาแล้วกะฟ้าวเปิดอ่านมุกขำๆ
    ผมมักการเขียนสไตล์ของเฒ่าแหลมกับดอกเตอร์อีกคนนึงในวารสารบางกอกเขียนคล้ายๆกันครับอ่านแล้วคือจบมาจากสำนักเดียวกันนี่ละ
    อีกเล่มกะเป็นชีวิตบ้านๆมุขกวนๆของหนูหิ่น มักมุขของคุณชุม เจตนาดี อ่านแล้วกะอมยิ้มคลายเครียดได้ ผมอ่านบางกอกกับ คสคส
    อ่านหลายจนเซาอยากไปเที่ยวต่างประเทศเพราะผู้เขียนเพิ่นฝอยไว้เกี้ยงมินลิ่นแม้แต่ปิระมิดเพิ่นกะพามุดจนฮอดใต้หลืบ ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมะเมี่ยวสาววาปีฯ เอื้อยหลานพระรถ อีกเทียนึง ขอบคุณอาวอ้วนเมืองยโสธรเนาะครับ ขอบคุณผู้ให้กำลังใจทางเฟสทุกท่าน
    ดีใจนำครับอาวฯ เฮาบ่เอาหลายคือเพิ่นเอาแค่พออยู่ได้พอมีอยู่มีกินไปในแต่ละมื้อรับรองว่าอยู่ได้แน่นอน อาศัยศึกษานำเพิ่นไปละครับ

ผมคุยกับใครก็มักจะทะเลาะกับคนนั้นหลายคนว่าผมเป็นพวกไม่ยอมใครหาว่าผมเพี้ยนขวางโลก เมื่อหกเจ็ดปีที่ผ่านมาผมหาเรื่องทะเลาะกับ
    เพื่อนร่วมงานผมตั้งกระทู้ว่าทำไมชาวนาเกษตรกรไทยไม่แต่งตัวใส่สูทผูกไทหรือใส่ผ้าไหมไปเลยทำไมเซลล์แมนแต่งตัวผูกไทได้ทั้งๆที่ดู
    แล้วไม่น่าจะมีเงินเท่ากับชาวนาห้าสิบไร่คนหนึ่ง เถียงกันเป็นชั่วโมงนอกเวลางานเขาบอกว่าอาชีพชาวนาตากแดดร้อนใส่ไม่ได้แล้วเซลล์แมน
    ขายเครื่องกรองน้ำไม่ตากแดดรึไม่เห็นเซลล์แมนคนไหนกางร่มสักคน ทำนาตากฝนแล้วเซลล์แมนไม่ตากฝนรึ ชาวนาต้องจับจอบจับเสียม
    ไม่สดวกถ้าใส่สูท เซลล์แมนใส่สูทจับสว่านกดผนังพรืดๆ ถ้าเขาต้อนลูกค้าอยู่หมัด เขาพูดอะไรผมก็ยกเมฆมาอ้างสุดท้ายเขาว่าผมเป็นบ้า
    บอกไปทำคนเดียวเถอะแล้วเขาจะคอยดู ตลาดขายตรงพอก้าวเข้าไปก็ต้องกู้เงินมาซื้อสูทซื้อรองเท้าเป็นประการแรกเขาเน้นเรื่องบุคลิกก่อนอื่น

เรื่องเล่นผมเก็บเป็นเรื่องจริงในใจ ทำไมอาชีพชาวนาอาชีพเกษตรกรรมต้องต่ำต้อยต้องแต่งตัวมอซอใส่เสื้อทับในกางเกงไม่ได้ มันน่าอายหรือ
    ถ้าชาวนาจะต้องรีดเสื้อผ้าก่อนใส่ลงนาบ้าง มีแต่ดารานักธุรกิจเท่านั้นหรือที่จะแต่งตัวดีได้ ผมเห็นฟาร์มสัตว์เลี้ยงของฝรั่งเขาก็แต่งตัวใส่สูท
    ผูกเนกไทกันทั้งนั้น อ๋อบ้านเราก็มีครับแต่เป็นในละครเสียส่วนใหญ่ ทำไมไม่ทำอาชีพเราให้สวยงามทำไมมีแต่ตามดูคนอาชีพอื่นแล้วชมเขา
    พนักงานเข็นรถเข็นตามห้างพนักงานโรงงานต่างก็มียูนิฟอร์กันทั้งนั้นแต่อาชีพเกษตรกรรมนายตัวเองแท้ๆ กลับไม่กล้าใส่และถ้าไม่มีใครใส่จริง
    ผมจะต้องเป็นคนหลุดโลกแบบที่เขาว่าไว้แน่นอน ผมรอเงียบๆ มานานสิบปีจากวันที่ถ้าดวลกัน

ยูนิฟอร์ม

ในที่สุดก็มีพระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยผมจนได้ คุณสามารถทำให้ความคิดของผมเป็นจริงอีกครั้ง เขาใส่สูทเต็มชุดพร้อมลุยสวน
    เคยเห็นแต่กระเช้ากับธูปในละครบันไดดอกรักทางทีวีเมื่อสี่ห้าปีก่อนครับวันนี้นอกจอของจริงหนุ่มเมืองพระปฐมเจดีย์กับสาวสวยบึงพลาญชัย

นี่คือชาวนาเกษตรกรคนนั้นคนที่ผมเถียงกับเพื่อนพนักงาน เขาใส่สูทแล้วครับวันนี้ใส่เนื่องในโอกาสสำคัญวันหน้าจะเป็นยูนิฟอร์มประจำสวน
    ของเขา เป็นโฉมหน้าใหม่ที่ผมรอคอยอาชีพเกษตรกรต้องพึ่งตัวเองได้ต้องยิ้มได้อย่างภาคภูมิต้องมีเกียรติในสังคม พร้อมจะขึ้นเวทีได้ทุกงาน

ขอให้ท่านผู้อ่านมีความสุขครับ

ขอบคุณภาพสวยๆ ทางไลน์จากคุณามารถครับ

กิ่งพันธุ์สำคัญมาก

กิ่งพันธุ์สำคัญมาก

ต้นพันธุ์นั้นสำคัญมากเป็นหัวใจอีกห้องของการเกษตร จากการออกดอกของมะลิคุณสามารถเล่าให้ฟังว่าในสวนล่าสุดเขาได้กิ่งพันธุ์ที่ดีมากๆ
    เพราะเพียงสี่สิบห้าวันมะลิต้นเล็กๆ ก็ให้ดอกแล้วขณะที่สองสวนแรกไม่ใช่แบบนี้ ผมถามว่ามะลิพันธุ์เดียวกันแล้วมันไม่เหมือนกันหรือครับ
    เขาส่ายหัวพร้อมบอกว่าไม่เหมือน มีต้นพันธุ์ที่ให้ดอกดกมีต้นพันธุ์ที่ให้ดอกน้อย อ้าวแล้วเราจะรู้ได้อย่างไร เขาตอบว่ารู้ได้ซิก็อย่างที่ผมรู้นี่ไง
    ปลูกไปเรื่อยๆ สามสี่สวนเดี่ยวคุณก็รู้เอง โอ้โหคำแนะนำ เงินลงทุนผมคงหมดไปกับเที่ยวแรกแล้วละไม่ทันรู้หรอกว่าต้นพันธุ์ที่ไหนให้ดอกดก
    เป็นอย่างนั้นจริงผู้ขายต้นพันธุ์ที่ไหนจะบอกว่าให้ดอกน้อย ต้องเสี่ยงแต่โดยทั่วไปเขาก็ไม่ทำอย่างนั้นกันมันหมายถึงชื่อเสียงของร้านเขาด้วย
    นอกจากจะโชคร้ายจริงๆ หากต้องการต้นพันธุ์สายพันธุ์ดีจริงๆ ต้องเสาะหากันอย่างจริงจัง คุณสามารถกำชับ

พืชพรรณไม้ชนิดเดียวกันแต่ให้ดอกให้ผลในปริมาณที่ต่างกันต้องเลือกพันธุ์ให้ดี ผู้สนใจก่อนทำก่อนลงมือลงทุนศึกษาให้ดีๆ อีกครั้งนะครับ
    จะได้ไม่เสียเที่ยวเสียเวลา ไปถามคุณสามารถคุณกิตติศักดิ์ให้เยอะๆ ครับ
    คุณสามารถและคุณกิตติศักดิ์ฝากขอบคุณเวบบ้านมหาฯมาก คุณสามารถบอกมาว่าไลน์แทบไหม้และมีคนขอเข้ามาชมสวนเกือบทุกวัน
    ใกล้จะถึงสงกรานต์อีกแล้ว ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัยและมีความสุขครับ

Tags for this Thread