อ่านเจอข้อมูลเวบสมุนไพรไทย เค๊าทำชาใบมะกรูดประโยชน์ของใบมะกรูดมีมากมายฉันก็ลองทำบ้าง
ชาใบมะกรูดหอมดีคะ เติมผักชีลาวผสมเข้ากันกันกลิ่นหอมชื่นใจ ทำดื่มตอนเช้าวันหยุด ครั้งแรกที่ดื่ม
มีความรู้สึกว่ามันวูบๆ ร้อนๆยังไงไม่รู้ หรือว่าฉันผสมมากเกินไป ฮ่า แทนชาเขียวได้เลยคะ กลิ่นหอมกว่า
ถ้าได้ใบเตยซักใบชงพร้อมกันคงจะดีมาก แต่ละวิธีการทำชาไม่เหมือนกันสูตรใครก็สูตรใครนะคะ
ส่วนสูตรของฉันผสมผักชีลาว ต้มด้วยไมโครเวฟแทนกาน้ำร้อนรวดเร็วทันใจ ใบมะกรูดเยอะมากที่บ้าน

ถ้วยนี้เอาผักชีลาว ใบมะกรูด น้ำเปล่า ใส่ถ้วยกาแฟ เข้าตู้ไมโครเวฟ 3 นาที รอให้เย็นก่อนค่อยดื่ม
ชาสมุนไพรใบมะกรูด ชาผักชีลาว

หนึ่งถ้วยเราต้มได้สองครั้งคะ น้ำชายังเขียวอยู่

ส่วนถ้วยนี้กรองเอาแต่น้ำไว้ดื่ม ใสสะอาด ถ้าดื่มทั้งใบรำคาญต้องเขี่ยใบออก 55555+

ใบมะกรูดผักชีลาวล้างให้สะอาด

ประโยชน์ของชาใบมะกรูด ต้มดื่มทุกวันลดความดันโลหิตสูง ไม่ทราบว่าจริงแท้แค่ไหนต้องพิสูจน์นะคะ
ส่วนฉันต้มดื่มเพื่อความสดชื่นแทนชาเขียวคะ