สวัสดีงามๆคะพี่น้องที่รัก ณ มุมสัตว์โลกน่ารัก ช่วงนี้ไม่ได้ไปถ่ายรูปที่บึงเกือบสามอาทิตย์แล้วคะ
สาเหตุไม่สบายอากาศมันเย็น มีอยู่ว่ากำลังรถน้ำผักระเบียงบ้านเหลือบไปเห็นนกเป็ดชนิดนึง ฉันก็ตา
ไม่ค่อยดี เอ้ ! ทำไมวันนี้เป็ดดูแปลกๆหรือว่าอากาศหนาวเป็ดเปลี่ยนไป อุ้ย เป็ดหัวฟูนี่นา (ตั้งชื่อเอง)
ฉันก็เลยหยิบกล้องมาถ่ายซ่ะเลย ฉันก็ลองหาข้อมูลกับอ.กู้ลเกิล ฝรั่งเรียกว่า Hooded Mergansers

หัวแซมขาวตัวผู้คะ
เป็ดหัวฟู Hooded Mergansers

ช่วงที่เค๊าดูอะไรซักอย่างขนหัวจะฟูพอง

ตัวเมียสีน้ำตาลคะ หัวฟูเช่นกัน

ตัวเมียด้านหลังขนพับสวยดี

เป็ดเจ้าถิ่นเห็นสาวๆมาใหม่

ตามจีบเลย