ปลาทูเค็มหอมทำเองตามสไตล์คนต่างแดน ปลาทูเค็มเป็นอาหารพื้นบ้านง่ายๆเป็นภูมิปัญญาชาวบ้าน
หมักปลาไว้กินนานๆ จะนำมาทอด ย่าง ปั้นข้าวเหนียวจิ้มคู่กับหัวหอม พริกสด แซบเด้อค่ะคนรวยกิน
เป็นหรือเปล่าก็ไม่รู้

ปลาทูเค็มหอม
ปลาทูเค็มหอม ไกลบ้านต่างแดน

วิธีทำตามภาพนะคะ
ปลาทูสดควักไส้ เหงือก ล้างให้สะอาด

ใส่เกลือ ชอบเค็มมากเค็มน้อยตามชอบค่ะ

นำมามาใส่ถ้วย ชาม มีฝาปิด

ฝาปิดแบบนี้ค่ะ แล้วก็นำไปแช่ตู้เย็นสองวันสองคืน

ปลาหลังจากหมักเกลือแช่ตู้เย็นแล้วเนื้อปลาจะแข็งส่วนเกลือก็ละลายแห้งๆแบบนี้ค่ะ แล้วก็เอาออกจากถ้วย
ไปผึ่งลมสัก 4-5 ชม

ปลาเค็มหอมหลังจากหมกแล้วค่ะอยู่ต่างแดนใบตองไม่มีหมกด้วยกระดาษฟอยส์ ฉันไม่ชอบทอดทำให้เนื้อปลาแตกยุ่ย
ทานกับหัวหอม พริกสด ข้าวเหนียวจิ้ม นี่แหล่ะอาหารบ้านเฮากินแต่น้อยใหญ่มาก็บ่ลืมค่ะ