หัวข้อ: บ้านในฝัน 2

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ถมที่ ก้าวแรกของบ้านในฝัน

หลังจากที่ออกแบบแปลนบ้านคร่าวๆ กะมาคุยกับเจ้าของที่คือพ่อตาบอกว่าพ่อผมขอที่ตรงนี้นะทั้งที่จริงกะเป็นมุม
    ที่เพิ่นเบิ่งไว้ให้ต้ะแรกแล้วละครับว่าถ้าลูกเต้าอยากจะปลูกบ้านอยากจะออกบ้านลงเฮียนก็ให้ไปปลูกตรงนั้นว่าสั้น
    สองพี่น้องให้ตกลงกันเอาเองใครชอบตรงไหน ครับแล้วภรรยาหรือสาวขะแมร์กะว่าเราเอามุมนี้ดีกว่าอยู่ไกลคนอื่น
    นิดหนึ่งจะได้ไม่รบกวนใคร แล้วกะเลือกเอาบริเวณหัวมุมถนนเป็นพื้นที่จำนวนสองไร่ และที่จริงที่ตรงบริเวณนั้น
    กะถูกถมไปแล้วส่วนหนึ่งโดยเจ้าของเดิมกะคือลุงของสาวขะแมร์ ลุงเพิ่นย้ายไปตั้งหลักปักฐานอยู่ทางอื่นกะเลย
    ขายที่ดินให้กับน้องชาย พ่อสาวขะแมร์เพิ่นกัดฟันไปกู้ยืมเงินดอกมาซื้อมรดกมูลมังของพ่อแม่เอาไว้

ลงมือถมที่ครับโดยการขุดดินท้ายนามาถม พอเริ่มถมอุปสรรคใหญ่กะมาฝนตกลมแรงติดต่อกันหลายวัน แม็กโฮ
    ยกดากหกล้อขึ้นจากไฮ่นาแล้วหนีไปนำกันออดหลอดเงินค่าถมฮ้อดบ่ถามเอา คือบ่น้อบ้านในฝันคิดวิเคราะห์
    หาข้อดีข้อเสียเปรียบเทียบไปมาหลายตลบกว่าสิลงมือพอออกสตาร์ทปุ๊บได้เบรคจนท้ายปัด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 02-06-2018 at 13:21.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ปูไข่

ฝนตกถมดินบ่ได้ได้ต้ะนั่งถ่ายุ่ซื่อๆ บร้าฝนตกมาหลายเทื่อแล้วดินซุ่มบ่ต้องเอาบักจกต้านยากดอกตี้เนาะฮูอิปู
    ลองไปขุดอีกจั๊กเที่ยวเบิ่งก่อนน้าเพื่อสิได้อิปูมันๆ มาแกงอ๋อใส่หัวผักบั่วกับผักแก่นขม

พอฝนตกมาบ้างอิปูเพิ่นกะแต่งรูใหม่ฟางแห้งเน่าแบนแกบใส่ดิน รูอิปูหาบ่ยากครับ บ่ถือว่าหลายแต่กะมีพอได้ขุด
    ดินซุ่มๆ เสียมขุดลงไปพ้อโตได๋กะมีต้ะปูแม่ไข่ เอ๋าสิได้ยำไข่ปูนามื้อนี่ละ หมานต้ะปูแม่ไข่ฮูได๋กะดาย

ปูแม่ไข่ยังบ่พอ แถมปูแม่ลูกอ่อนมาอีก ดึงออกจากฮูกะบ่อยากออกฝาหน้าท้องปิดบ่สนิท ลองแงะแย้มๆ เบิ่ง
    ป้าดลูกอิปูน้อยไต่หม่นยั๊วเยี้ยเต็มอกปูผู้เป็นแม่ อึ่มแม่นบ่ละ เฮาไปรังแกคะเจ้าโพ้ดบ้อ คะเจ้าสิออกแม่แผ่ลูก
    แต่เฮาสิจับมากิน อึ่มเซาๆ เลิกๆ บ่กินกะบ่กินมันละขุดมาห้าหกโตรวมกับตัวผู้ เอาไปปล่อยลงน้ำส่างให้คะเจ้า
    ได้ออกแม่แผ่ลูกต่อไปซ้ะบ่แม่นหลูโตนดอกครับปูนาคันได้ไข่ได้ออกแม่แผ่ลูกหรือฝนตกมาแล้วมันสิหน่อยลง
    หน้าเกี่ยวข้าวปูมันๆ สีส้มๆ เหลืองๆ เต็มกระดองค่อยมาขุดไปกินกันใหม่

เดินเลาะท่งบ่ได้ปูตามต้องการมาฮ้อดฮ่มไม้ นั่งเล่นตากอากาศลมพัดยามแลงเย็นซ่วยๆ คัวโทรศัพท์เปิดเพลงฟัง
    ฮู้แบบนี้ถือสาดกับหมอนมาต้ะแรกกะจบ แถมถ้าดีดกีต้าร์เป็นแฮ่งสิฟินคักดีดเพลง คำสอนพ่อ ของเบิ้ล ปทุมราช
    ฟังแล้วน้ำตาสิย้อย สำหรับเมนูอาหารเย็นหาเองบ่ได้กินคึดต่อหม่องเดียวพุ้นละ ตลาดนัด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 02-06-2018 at 13:44.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เห็นหัวข้อกระทู้นึกว่าสิเป็นรูปบ้านงามๆ คลิกเข้ามา เห็นข้อความน่าสนใจอ่านคือกันค่ะสำหรับการใช้วิถีชีวิตแบบบ้านเฮา ปักหมุดไว้ ว่างสิมาตามอ่านจ้า

ดอกกระเจียวบนคันนา

ดอกกระเจียวนำคันแทนาแก่แล้วกินบ่ได้แต่กะงามดีพอได้เบิ่งเล่นไปแต่ละปี ปีนี้ฝนดีออกดอกมาสองเดือนแล้วยังบ่หยุด
    ในอนาคตตั้งใจสิขยายให้ได้หลายๆครับ เอาไว้ประดับบ้านในฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 02-06-2018 at 14:41.

ปลูกหญ้า

ขอบคุณครับเอื้อยส้มป่อย ที่ยังถมบ่เรียบร้อยปานได๋ครับ ความสูงยังบ่พอกับที่ตั้งใจไว้แต่งบเบิดก่อนครับ
    ประกอบกับปีนี้ฝนตกเป็นเทน้ำเทท่าทางพ่อแม่เพิ่นถามว่ารีบมั้ย ไม่รีบดอกครับ ไม่รีบก็ดีรอให้ดินมันแน่นก่อน
    พอดีละแม่นตกลงว่าปลูกกะบ่เป็นตะแล้วไหนสิฝนตกไหนสิถ่าเงินกู้ จากนี้ไปถึงสิ้นปีคือสิบ่มีอิหยังดอกครับ
    ปีนี้น้ำบ่ท่วมข้าวอีกรอบปีหน้าค่อยมาว่ามาวางแผนกันใหม่

ดินหลังจากถมเที่ยวสามแต่กลางเดือนพฤษภาคมครับ ถมก่อนฝนมาเบิ่งระดับคือสูงแต่ที่จริงมีหม่องสูงหม่องต่ำ
    ถมไปห้าหกร้อยคันรถดั๊มหกล้อ เบิดค่าถมไปหนึ่งแสนกว่าบาทมีพ่อตาเป็นนายหน้าคันละสิบคันละซาวค่าเอ็มร้อย

ปลูกบ้านบ่ทัน ไปพ้อหญ้าหวานนำหมู่ทางกาฬสินธุ์สารคามกะเลยซื้อเพิ่นมาปลูกครับ
    หญ้าหวานอิสราเอลตามเพิ่นเอิ้นสำหรับเลี้ยงวัวควายเป็ดไก่ บ่แม่นหญ้าหวานสำหรับคนกิน(ดื่ม)
    ท่อนพันธุ์หญ้าหวานท่อนสองสามบาทแล้วต้ะผู้ขาย ไผมีงัวมีควายมีที่ปลูกสนใจกะเปิดหาเอามีตามเน็ตครับ
    วิธีการปลูก สามารถปลูกได้ตามใจชอบ ตอนผมปลูกสบจังหวะฝนตกหนักหม่องได๋น้ำขังเสียบลงขี่ตมโล้ด
    หม่องบ่ตมเสียบยากจั้กหน่อยแต่กะฝืนดันๆลงไป สิมัวขุดกะย่านบ่แล้วแถมดินเหนียวติดหมากเสียมขุดยาก
    ปลูกไป 2000 กว่าท่อนครับ ระยะปลูก 80x60 ซม เว้าให้ผู้สันทัดฟังเพิ่นว่าถี่ไปจักหน่อย ห่างกว่านี้กะได้ว่าสั้น
    ครับถ่าซอมเบิ่งสิคือบ่ หญ้าสิเกิดหรือบ่เกิด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 02-06-2018 at 13:51.

ปลูกถั่วอีกครั้ง

พอปลูกหญ้าเรียบร้อยหายเหนื่อยถึงคิดออกว่าดินมันยังโล่งน่าจะปลูกถั่วปลูกแตงลงไปได้อีกน้า
    แต่กะบ่ทันแล้วละ ไม่ทันแล้วครับกลับมาถึงรังสิตแล้ว

เห็นขวดน้ำดื่ม เอ... เฮาเพาะถั่วเพาะแตงใส่ขวดน้ำนี่ไว้ กลับเที่ยวหน้าค่อยเอาไปปลูกลงดินแซมหญ้ากะได้นี่หว่า
    หาเก็บขวดน้ำขนาดหกร้อยซีซีกับหลอยหมู่คะเจ้าเก็บไว้ขายได้ประมาณห้าสิบขวดเอามาปาดครึ่งแล้วเจาะรู
    แวะร้านวัสดุซื้อกระจาดใส่แก้วน้ำโต้ะจีนมาวางขวดเพาะกล้ากันมันล้มใส่กันครับ ว่าสิบ่ซื้อกะได้เสียเงินยุ่
    หาแนวเมล็ดบักถั่วบักแตงบ่มีต้องซื้อครับ ซื้อกะต้องซื้อ ไปตลาดไทหาซื้อเม็ดพันธุ์ได้ไนถั่วแตงค่ายดังถุงละสิบ
    มาสี่ห้าถุงและได้ถุงดำมาอีกกิโลหนึ่งครับ ถุงดำขายเป็นกิโลกิโลละ 55 บาท บ่ได้นับแต่คิดว่าเกินร้อยถุงยุ่ครับ

ซื้อดินดีจอหอแปดถุงร้อยมานำ บรรจุดินใส่ถุงดำกับก้นขวดน้ำจนเต็มกดให้แน่นดินกะสิยุบลงตามด้วยเมล็ด
    บักถั่วแหล่สามเมล็ดสลับกับบักแตงจิงแล้วเรียงใส่กระจาดแก้วน้ำ นำไปวางในที่เหมาะสมแล้วกะราดน้ำให้ชุ่ม
    ที่เหมาะสมกะคือที่ที่บ่แดดบ่ร่มเกินไปที่สำคัญคือต้องหลบสายตาแมว แมวต้องบ่มาควัดขี่ใส่
    วางหลบฝนกับคางคกครับแต่หลบแมวบ่ได้ ตื่นเช้าวันที่สามเริ่มโผล่จากดินให้เห็นครับ
    เกิดแทบทุกเมล็ดเปอร์เซ็นต์การเกิดดีอิหลี อนุบาลไปเรื่อยๆ จนกว่าสิมีโอกาสได้กลับไปลงดิน
    พอมีใบเขียวแล้วกะเอาออกไปตากแดด เทียวยกออกยกเข้าบ่ยกผู้ลางคนกะว่าเกะกะ ต้องมีใจรักนำจั้กหน่อย

สองอาทิตย์พอดี มีธุระได้กลับต่างจังหวัดขนต้นกล้าบักถั่วแหล่บักถั่วพุ่มใส่ถังพลาสติกแบบมีฝาปิดใบใหญ่
    ไปถึงกะลงมือปลูกครับ ขุดหลุมพอวางมิดรองพื้นด้วยปุ๋ยเคมี ปุ๋ยคอกกะมียุ่แต่มันซุ่มฝนเหม็นบ่อยากบาย

เมื่อยครับขุดดินผสมปูนเลื่อยไม้เป็นงานที่เมื่อยอิหลี ต้นกล้าห้ากระจาดกระจาดละสองโหลร้อยกว่าต้น
    เทียวปลูกเทียวพักสองเช้ากับสองแลงค่อยแล้ว นอนแอวตีงกะสิบ่ได้ลำบากกว่าเป็นลูกจ้างยุ่โรงงานคักยุ่
    แต่กะเมื่อยยุ่ซ่ำนั้นละครับ ปลูกยุ่สองมื้อแต่เฮ้ดอิหลีรวมเวลาประมาณสี่ห้าชั่วโมง

ผมเลือกเก็บเอาขวดน้ำแป้ปซี่ชาเขียวน้ำหวานแบบขวดแข็งขวดอ่อนบ่เอาย่านมันบ่แข็งแรง
    พอลงมือปลูกปรากฎว่าคิดผิดครับ ถุงดำกรีดง่ายแต่ขวดเพ็ทพวกนี่แข็งเหนียวคัทเตอร์บ่คมกรีดบ่อยากขาด
    แกะยากเสียวอันตรายจากใบคัทเตอร์สิแฉลบใส่มือ บ่แนะนำครับถ้าอยากประหยัดอิหลีเอาซุมขวดอ่อนสิดีกว่า
    และอีกปัญหาหนึ่งคือต้นถั่วเกิดในพื้นที่จำกัดเบียดเสียดกันเพื่อแย่งแสงแดดทำให้ต้นถั่วสูงแต่อ่อนแอหักง่าย
    เวลาขนย้ายและจับมากรีดถุงต้องประคับประคองพอๆกันกับทารก เพาะมาอย่างดีพอสิเอาลงปลูกหักจ้อย อึ่ม
    ปลูกเสร็จกะเก็บเศษถุงเศษขวดไปเผานำครับ ถิ่มกะบ่เปื่อยง่ายขายรีไซเคิ่ลกะพอกะเทิน ห้าสอให้เรียบร้อย

ลงทึนในการปลูกบักถั่วพุ่มในป่าหญ้าไปประมาณร้อยบาท เมล็ดพันธุ์ ถุง ปุ๋ยเคมี สิได้กินบ่ค่อยมาส่องเบิ่งใหม่
    ส่วนที่ได้แล้วคือได้ความสุขทางใจครับ ได้รีแลกซ์กับกิจกรรมแบบบ้านๆเล็กๆน้อยๆ สลับกับการทำงานประจำ
    ไผกายไปกายมากะเอินถาม เทอรยน้อเหนี่ยง ดำสะเมาจร้าอม ทำอะไรน้อ ปลูกหญ้าจร้าลุง ฮ่าๆๆ

หลายๆ คนเพิ่นเป็นชาวนาวันหยุด ข้าราชการหมู่พวกทางบ้านเป็นชาวนาวันหยุดกันหลายคนครับ
    ผมขอเป็นชาวสวนวันหยุดกะแล้วกัน สวนหญ้าวันหยุด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 02-06-2018 at 13:59.