หัวข้อ: การขอกู้เงินซื้อบ้านในอเมริกา

Moderators
    บล็อก
    2

การขอกู้เงินซื้อบ้านในอเมริกา

ขออนุญาตแชร์ประสพการณ์การขอกู้เงินซื้อบ้านในอเมริกานะคะ

ขอแชร์ประสพการณ์การขอกู้เงินซื้อบ้านค่ะ

อันดับแรกต้องได้จดหมายรับรองเงินกู้ก่อนเพื่อนำไปเสนอให้ Real estate agent ที่เป็นนายหน้าขายบ้านหรือเจ้าของบ้านที่ขายเองโดยตรง
    Preapproval letter
    ปัจจุบันการกู้เงินซื้อบ้านในอเมริกายากกว่าในอดีต
    มากค่ะ
    เอกสารที่บริษัทผู้ให้กู้หรือ loaner ต้องการ มีดังนี้ค่ะ
    1. Pay Stubs
    Please provide pay stubs that cover the last 30 days of year-to-date earnings, including year-
    เอกสารเงินเดือนต่อ pay check
    ได้รับเดือนละ 2 ครั้งค่ะ

2.
    เอกสารการเสียภาษีรายได้ปี 2015-2016

3. Proof of Assets

Based on the current status of your loan, we estimate that we need to verify assets in the amount of $29,556.54 that will be required at your loan closing. The estimated amount will continue to be updated as we process your loan. Please provide bank or depository statements, showing a 90 day history to verify these assets. Stock or trust accounts that have been liquidated can be used with your most recent quarterly statement and proof of liquidation. If you need to use an IRA or 401(k) account for these assets, please provide your most recent quarterly statement and proof of liquidation.

เอกสารรับรองว่ามีเงินฝากไม่ต่ำกว่า$29,556.54

4. Credit score
    ต้องมีคะแนนไม่ต่ำกว่า 620
    ดิฉันมีคะแนน 710
    ดูจากประวัติการจ่ายบิลต่างๆว่าตรงเวลาหรือไม่
    มีบัตรเครดิตกี่ใบ จ่ายค่าเช่าบ้าน ค่าไฟ โทรศัพท์
    ตรงเวลาหรือไม่

แชร์ประสพการณ์ต่อค่ะ
    เอื้อยขอกู้เงินประมาณ $8-90000 กู้จากรายได้คนเดียว
    วางดาวน์ 20% ผ่อนเดือนละ ไม่เกิน $600
    ได้รับจดหมายอนุมัติ Preapproval letter
    เพื่อหาซื้อบ้านต่อไปค่ะ

Congrats! You’ve been preapproved for a home! Check out your preapproval letter (PAL) here.

การเลือกหาซื้อบ้าน ต้องดูข้อมูลประกอบหลายอย่าง เช่น คะแนนของโรงเรียนแต่ละระดับ
    รายงานอาชญากรรมแต่ละเดือน neighborhood
    ต้องสอบถามจากเพื่อนน้องพิมที่เป็นคนเมืองนี้ว่าควรซื้อบ้านย่านไหนค่ะ

ตอนนี้ต้องขอย้ายสาขาที่ทำงานไปรษณีย์ไปลงในเมืองที่น้องพิมจะไปทำงานให้ได้ก่อนค่ะ ถึงจะเลือกหาซื้อบ้านได้ค่ะ

เอื้อยกำลังศึกษาวิธีลงภาพจากiPhone อยู่ค่ะ
    เลยยังไม่มีภาพประกอบ ต้องขออภัยด้วยนะคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 27-03-2017 at 12:38. เหตุผล: พิมพ์ผิดค่ะ

2. 27-03-2017, 13:14

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ยินดีด้วยคะเอื้อย จะมีบ้านเป็นของตัวเองแล้วรอดูบ้านอยู่เด้อค่ะ