หัวข้อ: ฝันเป็นจริง 3 ซื้อที่ปลูกทุเรียน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ฝันเป็นจริง 3 ซื้อที่ปลูกทุเรียน

สวัสดีพี่น้องบ้านมหาทุกๆท่านครับ มาเว้าสู่พี่น้องฟังต่อไปกับเรื่องฝันเป็นจริง
    เว้าไปหลายเติบในฝันเป็นจริงกระทู้ก่อน แต่กะยังบ่ได้เข้าเรื่องมีต้ะเกริ่นไว้ซื่อๆ
    เกริ่นไปประมาณสามสิบหัวข้อย่อยเลี้ยวไปหาอันนั้นเลี้ยวมาหาอั่นนี้ เลยบ่ได้เข้าเรื่องเป็น

สำหรับผมแล้วความฝันคือความต้องการในสิ่งที่พิเศษกว่าทั่วๆไป เป็นสิ่งที่ได้มายากหรืออาจจะบ่ได้บ่เจอเลย

ความฝันของผมมีอยู่เรื่องหนึ่งที่ฝันไว้แล้วบางช่วงเวลากะลืมกะทิ่มไป
    สามสิบปีที่ผ่านมายุคนั้นรัฐบาลเพิ่นมีการส่งเสริมให้ชาวบ้านหันมาทำไร่นาสวนผสมครับ ไร่นาแบบผสมผสาน
    ผมฝันอยากมีไร่นาสวนผสมเป็นของตัวเอง ผมนั่งวาดรูปไร่นาในกระดาษวาดเขียนขนาดเอสาม แบ่งโซนต่างๆ
    มีบ่อน้ำ มีนาข้าว มีสวนผักบักบวบบักเขีย เป็นที่ดินประมาณสิบไร่ติดถนนติดชุมชน ซึ่งที่ที่ผมหมายตาไว้กะคือ
    ที่ดินติดทาง ถนนเข้าหมู่บ้านผมครับ ผมฝันว่าถ้าผมถูกรางวัลที่หนึ่งผมสิไปขอซื้อที่เพิ่น แพงท่อได๋กะสิซื้อ
    ตอนนั้นราคาที่ดินงามๆ ที่มีโฉนดไร่ละองสามหมื่นครับ เน้นต้องเป็นที่ติดถนนเพราะอยากให้คนที่ผ่านไปผ่าน
    มาได้เห็นเพื่อประโยชน์ต่างๆที่จะเกิดขึ้น การค้าขาย การแบ่งปัน กับทั้งเพิ่นทั้งเฮา

ความฝันของผมเกิดขึ้นตอนผมเรียนอยู่มอสาม แต่พอเวลาผ่านไปอีกหลายปีราคาข้าวเปลือกยังตกต่ำอยู่คือเก่า
    ถึงสิเป็นไร่นาสวนผสมทำไร่นาสวนผสมเฮากะจำเป็นต้องใช้เงินในกิจกรรมต่างๆ แล้วราคาข้าวเปลือกสามสี่บาท
    สิอยู่ได้บ่สิมีเงินใสใช้ สุดท้ายกะสรุปเองว่าบ่ได้ เข้าเมืองทำงานหารับจ้างกินโดยทิ้งความฝันนั้นไว้ตามลำพัง
    สิบห้าปีผ่านไปหวนกลับไปหาความฝันอันเก่าเพราะกระแสเรื่องอยู่แบบพอเพียงเข้ามาทำให้อยากมีที่ดินขึ้นมาอีก
    มีญาติพี่น้องไทบ้านบางคนเพิ่นมีความจำเป็นต้องขายไฮ่ขายนา อยากได้แต่ซื้อไว้บ่ได้เพราะราคาที่ดินแพง
    ขึ้นมาอีกเท่าตัวแล้วตอนนั้นกะเริ่มผ่อนรถ ผ่อนบ้าน โอกาสที่สิซื้อที่ดินได้เลยหายไปจ้อย ได้ที่ดินฮ้างๆจากญาติ
    สองสามงานในราคาห้าหกหมื่นบ่พอสิเฮ้ดหยังได้ แถมพี่น้องยาดไปปลูกหญ้าเลี้ยงงัวจ่อยจ้อย

จากฝันมื้อแรกถึงมื้อนี่เป็นเวลาสามสิบปีครับ เทียวไปเบิ่งสวนเกษตรตามที่ต่างๆ ไปเบิ่งแล้วกะสะออนของเพิ่น
    ได้แค่เบิ่งเพราะตัวเองบ่มีที่ดิน ว่าบ่มีกะมีอยู่ดอกครับพ่อสาวขะแมร์เพิ่นมีนาติดบ้านติดทางดำสามสิบกว่าไร่
    ตามที่ว่าไว้ในกระทู้ก่อน แต่กะหากเป็นที่ของเพิ่นยังไปเฮ้ดอิหยังตามใจตัวเองบ่ได้ ได้ต้ะขอเพิ่นถมไว้ปลูกบ้าน
    สองไร่ ถมอยู่สี่ปีสี่เที่ยวจั่งเรียบร้อยเรียบร้อยประมาณเก้าสิบห้าเปอร์เซ็นต์ พอปลูกบ้านได้แล้วครับ ซึ่งตั้งใจว่า
    สิยกเสาเอกบ้านชั้นเดียวในต้นปี 2561 นี่ละครับ เบิ่งแบบบ้านวัสดุรวมทั้งเตรียมงบประมาณไว้แล้วก้อนหนึ่ง

จู่ๆ แล้วเหตุการณ์บ่คาดฝันกะเกิดขึ้น ญาติของสาวขะแมร์เพิ่นมากระซิบว่าจะขายที่นาเอาเงินไปใช้หนี้ต่างๆ
    เอาไหมขายให้ไม่แพงหรอก ถ้าไม่เอาจะได้ไปบอกญาติคนอื่น เอ.เงินมีแค่ไว้ยกบ้านเลยเป็นบ่ค่อยจูบจ้าวปานได๋
    ช่วงปีใหม่มื้อปีใหม่นั้นละครับ พอแล้วปีใหม่กะเลยไปเบิ่งที่นาเพิ่น เพิ่นพาไปเบิ่งสองสามแปลงแปลงละสามไร่สี่ไร่
    ที่ตรงนี้ขายไร่เท่านี้แปลงนี้ราคาเท่านี้ ไปเบิ่งแล้วกลับมายังบ่ทันตกลงและเพิ่นกะว่าเพิ่นบ่รีบปานได๋จะใช้แบ้งค์
    ประมาณเดือนมีนาคมโน่น อ๋อครับๆ แล้วกะนึกได้มีญาติอีกคนหนึ่งเพิ่นมากระซิบขายที่นาคือกัน คนหลังนี้กระซิบ
    มาเป็นปีแล้วครับ แต่กะบ่ได้หัวซาเพราะรู้ดีว่าตัวเองบ่มีกะตังค์แต่มามื้อนี้อยากไปเบิ่งครับว่าที่เพิ่นอยู่หม่องได๋
    โทรนัดกันแล้วกะไปเบิ่งกัน ไปเบิ่งแล้วโอ้ถือว่าที่งามครับ ติดหมู่บ้านติดถนนลูกรังแต่เพิ่นฮ้องราคาไร่ละสองแสน
    บ่คือดอกบ่ไหวดอก บ่ตกลงกับไผแล้วกะเดินทางกลับรังสิตทำงานคือเก่า

กลับมารังสิตแล้วมาเช้กราคาที่ดินในเน็ตโทรถามญาติผู้เพิ่นเคยซื้อเพิ่นว่ามีเงินสดบ่ ถ้ากู้แบงค์มาซื้อกะคิดดีๆ
    ที่ดินบ้านนอกห่างถนนถ้าไร่สองแสนกะถือว่าแพงอยู่ ครับเงินสดมีอยู่ที่เตรียมไว้พอได้ปลูกบ้านชั้นเดียวน้อยๆ
    เปิดเว้บเช้กราคาที่ดินครั้งแรกในชีวิตไปเจอเวบที่ดินร้อยแปด เช้กราคาที่ดินบุรีรัมย์แถบซีกล่างถือว่าแพงครับ
    ที่นาที่บ่ถือว่าเข้าออกสะดวกปานได๋ราคาเฉลี่ยอยู่ราวๆแสนห้า ถ้าติดถนนติดชุมชนกะบ่ต้องพูดถึงสองสามแสน
    ที่แปลงแรกที่ญาติเพิ่นฮ้องราคาอยู่ที่ต่ำกว่าราคาประเมินเล็กน้อย หลายมื้อมาเพิ่นลดให้อีกไร่ละหมื่น ตัดสินใจ
    ตกลงเอาครับ ที่นาไฮ่เดียว 3 ไร่ 2 งาน ราคาไร่ละแสนกับอีกบ่หลายหมื่น

แล้วกะยังมีเรื่องที่บ่คาดฝันเกิดขึ้นอีก ญาติคนที่สองแจงส่งข่าวมาว่าราคาที่ดินที่เพิ่นฮ้องไว้ไร่ละสองแสน
    เพิ่นลดให้เอาแค่แสนกว่าๆ กะพอว่าสั้น แสนกว่าๆ กะสิได้เงินใสรวมกันแล้วราคาเป็นล้าน เงินล้านบ่ได้หาง่าย
    ทำงานมาจนเฒ่ากะยังบ่เคยเห็น เลยบ่ว่าจั่งได๋เพราะได้ตกลงกับเจ้าแรกไว้แล้ว และเรื่องบ่คาดฝันกะเกิดขึ้นอีก
    เพิ่นว่ามีกะค่อยให้แต่ขอแค่งวดแรกพอได้ไปผ่อนรถไถคูโบต้าก่อนแน่ ธนาคารไล่ดากแล้วเพิ่นว่า

ในใจนั้นหลังจากไปเห็นที่ดินเพิ่นแล้วกะอยากได้คักอยู่ดอกครับ ที่นาจำนวน 6 ไร่ 2 งาน ติดถนนทางลูกรัง
    ติดโรงเรียนตีนหมู่บ้าน กลับมานอนเสียดายฮ่ำฮอนอยู่รังสิตหลายมื้อเติบ ไผได้ไปคือสิดีอยู่เนาะที่บ่ขี้ล่าย
    ย่างห้านาทีจากหมู่บ้าน ค้างหม้อไว้ย่างไปเก็บผักอิตู่มายังทัน กบน้อยยังบ่พอสิเปื่อย พอเพิ่นลดราคาและ
    เสนอว่ามีกะค่อยให้ สุดท้ายกะบืนใส่ตกลง ที่แปลงหลังนี่เพิ่นได้กระซิบญาติอีกคนหนึ่งไปโดนแล้ว และญาติ
    ท่านนั้นเพิ่นยังบ่ตกลง และญาติเจ้าของที่กะบ่อยากขายให้คนอื่นสิขายให้เฉพาะญาติกันญาติที่พอเว้ากันได้
    ท่อนั้น ขายแบบยังเสียดาย ขายแล้วเพิ่นยังว่าถ้ามีตังค์ขอซื้อคืนนะ บร้าช้างเข่าป่าอ้อย

เซ็นต์สัญญาปากเปล่าแล้วกะกลับไปจ่ายเงินประมาณยี่สิบเปอร์เซ็นต์ทั้งที่ยังบ่เห็นโฉนด โฉนดอยู่ใสบุ๊
    อยู่หม่องเก็บรวบรวมโฉนดนำกันอยู่ในเมืองพุ้นละ

สรุปกะตกลงซื้อที่นาจากญาติทั้งสองคนรวมเป็นที่ดินจำนวน 10 ไร่ แล้วกะจ่ายเงินงวดแรกให้กับทั้งสองเจ้า
    หลังจากที่เข็ดกับการเป็นหนี้มาสองสามปีกะเริ่มมีหนี้สินเข้ามาอีกแล้วครับ ดีที่ครั้งนี้เป็นหนี้แบบบ่มีดอกเบี้ย

สุดท้ายปีนี้กะบ่ได้ปลูกบ้านอีกคือเก่าครับ พี่น้องกะโปรดติดตามปีต่อไปพุ้นละครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 27-05-2018 at 23:27.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

นาป่าหญ้าหวาย

ภาพดอนปีใหม่ที่ผ่านมา นาดินทรายหกไร่สองงานติดบ้านติดทางลูกรัง ปั้นคันนาแบ่งเป็นสามไฮ่หรือสามบิ้งครับ
    ที่ดินห่างจากตัวเมืองประโคนชัยประมาณเก้ากิโลเมตร ห่างจากหมู่บ้านสาวขะแมร์ราวยี่สิบกิโลเมตร
    ห่างจากหมู่บ้านและโรงเรียนประมาณร้อยกว่าเมตร และห่างจาก รพ.สต. ประจำตำบลประมาณห้าร้อยเมตร

หญ้าหวายใต้ป่าเฟียงตอซังงามคักชนิดเดินเหยียบฝ่าเท้าบ่เปื้อนดิน

ย่างไปเบิ่งรอบๆเห็นกองก้อนขี้ดิน ไง้เบิ่ง เป็นดินร่วนปนทรายช่วงปีใหม่ดินยังซุ่มดีเป็นตาปลูกบักถั่วพุ่มงาม
    ตัดสินใจซื้อไปแล้วถึกแพงกะคืนคำบ่ได้ ตั้งหน้าตั้งตาทำงานหาเงินมาจ่ายเพิ่นให้ครบ
    เซ่งเงินกันครบพุ้นละจั่งสิเฮ้ดอิหยังได้ ช่วงนี้เจ้าของเพิ่นกะทำนาหว่านข้าวคือเก่าไปครับ

แปลงสามไร่สองงานอยู่ท้ายหมู่บ้านสาวขะแมร์ แปลงนี้จ่ายเงินกันครบแล้วครับ อยู่ระหว่างเจ้าของเพิ่นไปตาม
    หาเอาโฉนดคืนมาให้จั่งสิได้กลับไปโอนกัน แปลงนี้ด้านหน้าห่างจากถนนคลองน้ำร้อยเมตร ด้านหลังรถแล่นถึง

ที่นาขนาดสามไร่สองงานเจ้าของเพิ่นว่าน้ำบ่ค่อยขังเลยขุดลอกหน้าดินออกไป เสียดายยุ่หน้าดินดินงามๆ
    เพิ่นปรับเป็นแปลงยาวแปลงเดียวกว้างยี่สิบแปดเมตรยาวสองร้อยเมตร ต้นปีมีชาวสวนแตงทางอำเภอบ้านกรวด
    มาเช่าปลูกแตงโม แตงโมเทียบกับแปลงที่บ่มีการรอกหน้าดินถือว่าบ่งามเท่าของเพิ่นครับ
    บ่เป็นหยังซื้อมาแล้วบ่คร้านจั่งค่อยปรับปรุงดินไปเรื่อยๆ ปีนี้ยังให้เจ้าของเดิมเพิ่นหว่านข้าวไปก่อนปีหน้าค่อย
    มาวางแผนกันใหม่ว่าสิเฮ้ดไปแนวได๋ ที่แน่นอนคืออยากขุดส่างไว้แจหนึ่ง

ฝันของผมเป็นจริงแล้วครับ ผมมีที่ดินเป็นของโตเองแล้ว
    ที่ดินสามไร่สองงานจากหยาดเหงื่อแรงกายที่ผมทำงานมายี่สิบกว่าปี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 09-09-2020 at 20:19.