หัวข้อ: เผาถ่านจากรากเหง้าไม้ยูคา rice husk burning charcoal eucalyptus root

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

เผาถ่านจากรากเหง้าไม้ยูคา rice husk burning charcoal eucalyptus root

ปั่นจักรยานเล่นรอบทุ่งนาหมู่บ้านชมไร่ชมสวนพี่น้องไทบ้านที่อยู่กันแบบพอเพียง
    ไปเจอตาท่านหนึ่งเพิ่นควดถ่าน เผาถ่านครับ
    สอบถามได้ความว่าตาไปตัดและเข็นเอาไม้ฟืนรากไม้ยูคาที่ทางการเพิ่นโซ่นออกจากฝั่งคลอง
    ทางการน่าจะเป็นกรมชลประทานเพิ่นมีโครงการขยายคูคลองจึงได้ทำการขุดรากถอนโคนต้นไม้ที่
    เกิดหรือปลูกตามฝั่งคลองออกหลังจากให้ชาวบ้านตัดลำต้นออกไปใช้ประโยชน์ก่อนหน้านั้น
    สองมือและมีดอีโต้ค่อยๆ ฟันค่อยๆ สับเข็นมาเผาได้มื้อละเตาละครับ เผาแบบเตาแกลบ
    เผาไว้ทำกับข้าวบ่ครับตา เผาไว้ใช้แหละมีคนซื้อก็ขาย อ้าวผมนึกว่าเผาใช้เอง ใช้เองขายไปบ้าง
    ตาขายยังงัยครับ กระสอบละร้อยซาว กระสอบปุ๋ยหัวอาหารสัตว์เล็กๆ ยาวๆ อึ่มซื้อทิ้งไว้ก็ดีนะ
    ครับงั้นผมเอาจักสิบถุงเด้อครับ ส่งถึงบ้านบ่ครับ จ้ะตาบริการส่งถึงใต้ยุ้งเลยละ
    ตาเพิ่นพ่วงท้ายรถเข็นมาส่งและเก็บไว้ใต้ถุนเล้าข้าวให้อย่างดี

ผมลองเอามาชั่งเบิ่ง สองถุงสี่สิบกิโลครับ ตกถุงละ 20 กิโลกรัม ในราคา 120 บาท ตกโลละ 6 บาท
    ผมใส่ท้ายรถมาปิ้งหมูย่างสองถุงโดนแล้วยังบ่เหมิดดีกว่าซื้อถุงละซาวคักยุ

คุณภาพถ่านดีแต่ไม่มาก ถ่านไม่ฮงครับ เทียบกับราคาโลละหกบาทแล้วถือว่าคุ้มค่าสมราคาครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์