หัวข้อ: เตาชีวมวลคุณภาพสูง High performance and classic Biogas Stove

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

เตาชีวมวลคุณภาพสูง High performance and classic Biogas Stove

ผมเห็นและได้ฟังคนมีอายุท่านหนึ่งพูดไว้ในยูทู้ปว่าถ้าเราจะขายจะพรีเซนต์สินค้าให้คนทั่วโลกรู้
    เราต้องตั้งหัวข้อหรือชื่อสินค้าเป็นภาษาที่ชาวต่างชาติเขาอ่านเข้าใจได้ด้วยซึ่งฟังดูแล้วก็น่าจะจริง
    เช่นคลิปของพี่น้องเพื่อนบ้านเขาตั้งชื่อเป็นภาษาฝรั่งแต่ละคลิปมียอดวิวเป็นล้านทั้งที่เนื้อเรื่องบางที
    ก็ดูเป็นเรื่องแต่งขึ้นไม่น่าใช่เรื่องจริงเช่นพวกคลิปดักสัตว์บางคลิปดูและก็คิดตามว่ามันไม่น่าจะใช่นะ
    จะจริงไม่จริงหรือถ้าเห็นว่าเขาโกหกเราก็เลิกดูก็แค่นั้น ประเด็นสำคัญคือเราหรือคนทั่วโลกสามารถ
    เข้าไปดูเรื่องราวของเขาได้เพราะเขาตั้งชื่อเรื่องเป็นภาษาที่หลายคนเข้าใจได้ อ่านแล้วสงสัยในหัวข้อ
    จึงอดไม่ได้ที่จะคลิกเข้าไปดู หลักๆ ก็ใช้ภาษอังกฤษนั่นแหละครับ

ผมไม่กล้าตั้งชื่อหัวข้อเรื่องเป็นภาษอังกฤษเพราะผมไม่มั่นใจว่าจะใช้คำศัพท์เขาถูกคำถูกไวยากรณ์
    แต่ถ้าเราไม่กล้าเขียนลงไปเรื่องราวที่เราอยากสื่ออยากนำเสนอก็คงจะมีแต่คนไทยด้วยกันที่ค้นหาดูได้
    ต่อไปกระทู้ที่ผมจะนำมาโพสต์ที่เวบบ้านมหาตรงนี้ผมขออนุญาตเพิ่มหัวข้อให้มีภาษาอังกฤษต่อท้าย
    นำเด้อครับ ภาษาอังกฤษผมก็เปิดหาในเวบในกูเกิ้ลนี้แหละครับ เน้นเป็นคำศัพท์พอพิมพ์เปิดหาได้
    หากไม่ตรงหลักไวยากรณ์ภาษาก็ขออภัยเป็นอย่างยิ่งและขอให้พี่ๆ ที่มีความรู้ด้านภาษาโปรดชี้แนะ
    จุดประสงค์เดียวคืออยากให้ หลายๆ คนในโลกนี้เข้ามาเปิดอ่านเรื่องราวที่เราสื่อเท่านั้นเอง

ในกระทู้นี้ผมจะเอาภาพเตาชีวมวลแบบต่างๆ ที่ช่างถา พี่ถาวรที่เคยทำงานด้วยกันในโรงงานเป็นบางครั้ง
    ช่างถาชาวยโสธรเคยทำงานช่วยอาจารย์นักศึกษาใน สาขาวิชาเทคโนโลยีการพลังงาน สถาบัน AIT
    ติดกับมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์รังสิต พี่เขาบอกว่าหยุดทำงานที่สถาบันสักพักแล้วและมาทำเตาชีวมวล
    ผมจึงตามไปดูที่บ้านเขาก็เห็นเขาทำเตาจริงๆ ครับ เตาเหล็กไม่ใช่เตาถ่าน แวะไปดูและพูดคุยกับพี่เขา
    ทำให้ได้ความรู้เยอะมากประกอบในโรงงานผมมีหน้าที่รับผิดชอบเรื่องเตาเผาขยะและเตาบอยเลอร์
    ที่ใช้น้ำมันเตาเป็นเชื้อเพลิง โจทย์มีอยู่เพียงโจทย์เดียวคือ ทำอย่างไรก็ได้ให้เตาเผาไหม้ดีและไม่มีควัน
    เราพยายามศึกษาเรียนรู้แก้ไขมาตลอดระยะเวลานั้นเพื่อไม่ให้เตามีควัน จะควันขาวหรือควันดำก็ห้ามมี
    เตาต้องไร้ควันและประหยัดพลังงาน นั่นคือสิ่งที่เราต้องทำเพื่อแลกกับเงินเดือน แต่ตอนนี้เตาเผาขยะ
    ถูกทุบทิ้งไปสิบปีแล้วครับเนื่องจากควบคุมยากถึงไม่มีควันก็ยังมีไอสารพิษที่เผาไหม้ไม่หมดลอยออก
    สู่บรรยากาศสู่ชุมชน เมื่อก่อนโรงงานอยู่กลางทุ่งนาวันนี้โรงงานอยู่ท่ามกลางหมู่บ้านจัดสรรทำอะไร
    ก็ยาก ยังคงเหลือแต่เตาบอยเลอร์ต้มน้ำมันที่ใช้ในระบบฮีททรานส์เฟอร์ที่ใช้แกสเอ็นจีเป็นเชื้อเพลิง
    จากโจทน์ยากๆ ที่เคยเจอ ทำอย่างไรให้ประหยัดพลังงานและควันต้องไม่ดำ ผมเห็นรถเหยียบควันดำ
    ได้แต่คิดในใจว่ามันใช่ที่สุดแล้วหรือยังและได้ถามบางคนเขาตอบว่าถ้าควันไม่ดำมันจะไม่มีแรงอัด
    รถไม่พุ่ง แล้วที่เราพยายามแก้ไขเตาไม่ให้มีควันมันถูกหรือผิด น่าจะถูกละเตามันไม่ได้วิ่งเหมือนรถ

เตาชีวมวลคุณภาพสูง High performance and classic Biogas Stove

ครับนี่เป็นตัวอย่างเตาโมเดลต่างๆ ของพี่เขา ทำจากเหล็กครับ ท่อเหล็กหนาๆ เน้นใช้งานได้หลายปี
    ช่างถาเป็นอีกคนหนึ่งที่พิถีพิถันในงานที่ทำ งานต้องออกมาดีถึงดีมากถึงจะพอใจ เขาจะพูดเสมอว่า
    เวลาเราเห็นของคนอื่นที่ดูไม่เรียบร้อยเรายังว่ายังติเขาแล้วถ้าเขาเห็นของเราเขาจะติจะว่าไหม
    ถ้าไม่อยากให้เขาว่าได้เราต้องทำให้เขาว่าไม่ได้ต้องทำให้ดีที่สุด ทำดีมากต้นทุนสูงขายยากนะพี่
    ไม่ต้องกลัวในที่สุดทุกคนก็ต้องเลือกของที่ดีกว่าจนถึงดีที่สุด ครับ

ลักษณะเปลวไฟจากปล่องเตา

กับเชื้อเพลิงไม้เนื้อไม่แข็งมาก ถ้าเป็นฟืนไม้แดงไม้มะค่าเปลวคงจะเขียวดี

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ตัวนี้ทำจากถังแกสปิกนิกกับท่อเหล็ก ยังไม่เรียบร้อยดี

ตัวนี้รุ่นจิ๋วแต่แจ๋ว ทำจากเหล็กแผ่นมาตีม้วน เสริมดิสเบรคไว้คอยคอนโทรลทิศทางและแรงลม
    ตั้งนอกชานหุงข้าวนึ่งปลาตอนน้ำท่วมแบบเอาอยู่ครับและประหยัดเชื้อเพลิงดีมาก
    เตาเล็กพวกนี้จะเป็น top burner คือไฟเผาไหม้ด้านบนของกองเชื้อเพลิง

ตัวนี้เป็นเตาเหล็กขนาดใหญ่ มีคนเขาสั่งไปเผาสวนยางไปเผาอบยางพาราแผ่นครับ
    ลมเข้าด้านซ้าย ไอความร้อนออกท่อด้านขวาต่อท่อเข้าโรงอบ ด้านบนเป็นห้องเติมฟืนเชื้อเพลิงครับ
    การเผาไหม้ของเตาใหญ่ตัวนี้เป็นแบบ cross draft พี่เขาบอก ช่องข้างล่างไว้โกยเถ้าออกและมีหวีเหล็ก
    แบบ built in ไว้คอยเกลี่ยขี้เถ้าที่อุดรูรังผึ้งด้านในด้วย เตาให้ความร้อนสูงหลายร้อยองศาครับ
    ใครมีสวนยางทำยางแผ่นสนใจเตาอบแผ่นยางติดต่อพี่เขาได้ครับ

ตัวนี้ก็คลาสสิคมาก เป็นเตาแบบ cross draft มีหอกลั่นมี pot รับ tar สองอัน มีน้ำหล่อเย็น
    มีท่อ ventury เพื่อเร่งความเร็วของไบโอแกสเพื่อไปสันดาปตรงปลายแท่งด้านขวามือซึ่งที่ปลายแท่ง
    นั้นจะมีหัวเตามาวางทับอีกที ไบโอแกสจะมาลุกติดไฟเมื่อเจอกับอากาศที่ปลายท่อนั้น
    อธิบายหลักการของเตาคร่าวๆ ที่ผมจำได้จากพี่เขา ส่วนไหนผิดต้องขอโทษไว้ก่อนนะครับ
    หากข้อมูลไดไม่เป็นความลับไม่ละเมิดสิทธิ์ผมจะค้นหามาเก็บเพิ่มเติมไว้ให้

ครับเอารูปมาลงไว้ให้ดูส่วนรายละเอียดวิธีการทำผมจะพยายามหามานำเสนอเพิ่มเติมครับ

ผมพยายามเปิดยูทู้ปหาคำว่า biogas stove จะมีคนทำเตามาแสดงให้ดูเยอะมากทั้งไทยทั้งต่างชาติ
    ผมดูแล้วผมว่าเตาของพี่ช่างถาดูประณีตดูมีหลักการพอจะสู้ของคนอื่นเขาได้อยู่นะ