อยากได้ลูกปลาดุกอุยมาทิ้งไว้ในสระท้ายนาสอบถามคนเคยซื้อมาปล่อยแนะนำให้ไปหาทางห้วยเสนงจังหวัดสุรินทร์รับรองมีแน่นอนและหากไม่อยากไปไกลอีกที่หนึ่งคือแถวอ่างเก็บน้ำห้วยจระเข้มากบุรีรัมย์ใกล้ๆ สนามแข่งโมโตจีพี ผมออกจากประโคนชัยถือโอกาสไปเที่ยวห้วยเสนงก็แล้วกันห้วยจระเข้เคยไปดูนกอีโก้งนกกระเรียนมาแล้ว มุ่งหน้าไปยังศูนย์เพาะพันธุ์ปลาของจังหวัดสุรินทร์เพราะอยากได้ของแท้เลี้ยวรถเข้าไปในศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดสุรินทร์ตามป้ายบอกทางสำหรับผู้สนใจจะซื้อพันธุ์ปลา

ซื้อลูกปลาดุกสวยๆ ที่ห้วยเสนง สุรินทร์ ราคาตัวละ 1 บาท มาปล่อยเลี้ยงในบ่อท้ายนา

ซื้อลูกปลาดุกสวยๆ ที่ห้วยเสนง สุรินทร์ ราคาตัวละ 1 บาท มาปล่อยเลี้ยงในบ่อท้ายนา

เห็นพี่เจ้าหน้าที่กำลังบรรจุลูกปลาใส่ถุงเตรียมส่งลูกค้า สอบถามถึงลูกปลาดุกพี่เขาตอบว่าไม่มีครับไม่ได้เพาะ ทางศูนย์เพาะพันธุ์ปลาน้ำจืดหลากหลายชนิดแต่ปลาดุกตอนนี้ไม่มีไม่ได้ทำ ครับไม่เป็นไรพี่เจ้าหน้าที่ได้แนะนำร้านหรือฟาร์มที่เพาะลูกปลาดุกซึ่งมีมากมายหลายเจ้ารอบๆ อ่างเก็บน้ำห้วยเสนง

ขับรถวนหาและจอดถามร้านขายลูกปลาตามข้างทางย่านตรงข้ามศูนย์วิจัยฯ นั่นแหละครับ ถนนสี่เลนเส้นสุรินทร์-ปราสาทจอดสอบถามราคาลูกปลาหลายร้าน ราคาที่ตัวละ 1-1.5 บาท หรือตัวละหนึ่งบาทถึงหนึ่งบาทห้าสิบสตางค์ ผมต้องการลูกปลาดุกสักพันสองพันตัวสอบถามและต่อราคามีบางร้านให้ราคาที่ตัวละ 90 สตางค์ เนื่องจากพายุเข้าอีสานน้ำเต็มนาทำให้ความต้องการลูกปลาชนิดต่างๆ มีมากขึ้นส่งผลให้ราคาลูกปลาแต่ละชนิดค่อนข้างตึงต่างจากช่วงที่ยังแล้งไม่มีน้ำญาติที่ไปด้วยกันซื้อได้ต้วละหนึ่งบาทเช่นกันแต่ตัวค่อนข้างโตเกือบสองเท่าของที่ขายในวันนี้ ขับรถแวะสอบถามวนอยู่สองสามรอบบางร้านขายแพงบางเจ้าราคาถูกแต่ลูกปลาช้ำมีแผลตามท้องตามลำตัว บางเจ้าก็ให้ความรู้สึกไม่แน่ใจว่าเป็นลูกปลาดุกอุยทั้งหมดหรือเปล่าดูเหมือนมีลูกดุกยักษ์ดุกรัสเซียปนอยู่หรือไม่ มีเวลาเยอะขอดูให้เต็มที่นอกจากลูกปลาดุกก็มีลูกปลากดเหลืองครับที่เป็นปลาไม่มีเกล็ดราคาตัวละหนึ่งบาทเช่นกัน

ในที่สุดผมก็ตกลงซื้อลูกปลาดุกกับแม่ค้าข้างทางท่านหนึ่งในสนนราคาตัวละ 1 บาท ซื้อหนึ่งพันตัว ตัวละหนึ่งบาทจ้ะ ถ้าสองพันตัวละครับ แม่ค้าคิดนิดหนึ่ง ตัวละหนึ่งบาทคะ ถ้าสามพันลดได้ไหมครับ ก็ตัวละหนึ่งบาทคะ ลดไม่ได้เลยหรือครับ ไม่ได้คะแม่สั่งให้ขายตัวละหนึ่งบาททุกตัวคะ อึ่มเอางัยดีพี่ตัวละหนึ่งบาท ก็เขาบอกตัวละหนึ่งบาทจะเอาตัวเท่าไหร่ละ แนะดูท่าญาติออกแนวเข้าข้างแม่ค้าละคงเพราะเมารถพาขับวนหลายรอบข้าวเช้ายังไม่ได้กินเดี่ยวพาแวะร้านอาหารริมห้วยเสนงน่า คุณลูกค้าจะสอบถามร้านอื่นๆ ดูก่อนก็ได้นะคะแม่ค้าลูกปลาแนะนำ ไม่ต้องเรียกว่าคุณลูกค้าเรียกพี่หรือเรียกลุงผมว่าไพเราะกว่านะครับ ได้คะลุง อึ่มคือผมตระเวนดูรอบห้วยเสนงสองสามรอบแล้วนะครับเหนื่อยแล้วคงไม่ดูที่อื่นอีกแล้วละ ได้คะถ้าลุงจะเอาก็ได้ราคานี้แหละคะตัวขนาดนี้มีเล็กบ้างโตบ้างคละๆ กันคะ

ผมดูลูกปลาแล้วดูสดไม่มีแผลตามลำตัวท้องไม่แดงไม่ช้ำ ที่ข้างลำตัวมีลายจุดชัดเจน ปลาดุกอุยใช่ไหมครับ ปลาดุกบิ๊กอุยนะคะ อ้าวไม่ใช่ลูกปลาดุกอุยธรรมชาติหรืออุยนาหรือครับ ไม่นะคะเขาเรียกปลาดุกบิ๊กอุยนะคะ ผมต้องการลูกปลาดุกอุยนานะครับ ไม่มีนะคะที่นี่ไม่มีใครเพาะนะคะก็มีแต่แบบนี้แหละคะปลาดุกอุยบิ๊กอุยนี่แหละคะ

ไม่มีเวลาศึกษาข้อมูลรู้แต่ว่าปลาดุกอุยเป็นปลานาปลาธรรมชาติที่สังเกตุง่ายๆ คือข้างลำตัวจะมีลายจุดและลูกปลาที่เห็นอยู่นี่ก็มีลายจุดทุกตัวหรือจะเป็นดุกนาแม่ค้าปลาบอกว่าก่อนมาขายปลาเคยเป็นเซลล์ที่กรุงเทพฯ พอเจอพิษโควิดเลยตัดสินใจออกมาช่วยพ่อแม่ขายลูกปลา เขาอาจจะยังไม่รู้ว่าตัวไหนปลาดุกอุยนาตัวไหนบิ๊กอุยผมว่าปลาดุกอุยนาเรานี่แหละพี่โอเคเอาก็เอานะเจ้านี้แหละตัวสวยสุดแล้วกับราคานี้ไม่ถูกและไม่แพงไปละผมว่า ตามนั้นแหละตัวสวยใช้ได้รีบซื้อจะได้ไปกินข้าวญาติออกความคิดเห็น

ผมซื้อลูกปลาดุกมาสามพันตัวจากที่ตั้งใจว่าจะซื้อสักหนึ่งพันตัว ตัวละหนึ่งบาท คนขายให้รอสักครึ่งชั่วโมงบอกว่าพ่อกับแม่จะลงลากจากบ่อให้ ผ่านไปครึ่งชั่วโมงมีรถมาส่งลูกปลา บรรจุใส่ถุงถุงละ 250 ตัว คนขายบอกให้เปิดถุงนับดูก่อนเพื่อความมั่นใจแต่ก็ไม่ได้นับกันหรอกครับให้มาเท่าไหร่ก็เอาเท่านั้น

ดีใจได้ลูกปลามาถึงบ่อเปิดถุงเทกันเลย เทต่ำๆ หน่อยได้ไหมผมยืนถ่ายรูปและตะโกนบอก ได้แค่นี้แหละก้มได้แค่นี้ก้มต่ำๆ ไม่ได้ค้ำพุง เสียงตะโกนกลับ

เหลือถุงสุดท้ายผมเปิดถุงเทน้ำออกเพื่อจะถ่ายรูปลูกปลา ตามที่เห็นลูกปลาดุกที่ได้มาในถุงนี้มีลายจุดข้างลำตัวทุกตัวส่วนถุงอื่นไม่รู้เพราะเทไปหมดแล้ว ขนาดลูกปลาน่าจะมีความยาวราวๆ 2-2.5 นิ้ว ไม่น่าจะถึงสามนิ้ว ลูกปลาดูไม่อ้วนมากแต่ดูแข็งแรง จากสุรินทร์มาถึงอำเภอประโคนชัย บุรีรัมย์ ระยะทางราวหนึ่งร้อยกิโลเมตรลูกปลารอดทุกตัวครับ

ครึ่งชั่วโมงผ่านไปหลังปล่อยลูกปลาในสระ จุดที่น้ำลึกสุดตอนน้ำเต็มบ่ออยู่ที่ราวๆ สองเมตร ลูกปลายังไม่ยอมแยกจากกันยังลอยเกาะกลุ่มกันคงจะยังไม่คุ้นแหล่งน้ำและเริ่มมีปลาอื่นๆ มาทักทายฝูงลูกปลาโดยการฮุบว่ายเล่นน้ำอยู่ใกล้ๆ คงเป็นปลาดุกปลาช่อนที่ผมได้มาจากญาติและปล่อยลงไปเมื่อวันก่อน

ครับซื้อลูกปลามาปล่อยในบ่อในนาเพื่อเป็นอาหารประจำวันในครัวเรือนไม่ได้เลี้ยงเพื่อจับขายแต่อย่างได

ลงทุนซื้อลูกปลาดุกสามพันตัวเป็นเงินสามพันบาท ซื้ออาหารลูกปลาอีกห้าร้อยบาท ค่าน้ำมันรถห้าร้อยบาท ลงทุนไปทั้งหมดสี่พันบาทจะซื้อกระชังอีกพันสองพันบาทมาอนุบาลแต่หมดงบเสียก่อน รอดและโตถือว่าโชคดีแต่ถ้าคิดอีกแบบหนึ่งเงินลงทุนสี่พันบาทสามารถซื้อปลาดุกตัวโตได้หลายสิบโลไม่จำเป็นต้องเสี่ยงต้องเลี้ยงให้เสียเวลาแต่ผมไม่เลือกแบบนั้นผมเลือกเลี้ยงเองกินเองมากกว่า เลี้ยงในบ่อในนาที่น้ำไสสะอาดให้ปลาหากินเองตามธรรมชาติให้อาหารพวกฟางหญ้าขี้วัวขี้ควายผมว่าเนื้อปลามันนุ่มแน่นหอมอร่อยดี

ใครสนใจลูกปลาดุกปลากดเหลืองปลานิลปลาตะเพียนปลาหมอและปลาน้ำจืดอีกหลากหลายชนิดที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดสุรินทร์และในพื้นที่รอบๆ ห้วยเสนงจังหวัดสุรินทร์มีลูกปลาให้เลือกซื้อหาอยู่มากมายหลายฟาร์มหลายร้านค้า ส่วนใหญ่จะเป็นลูกปลาที่เพาะได้เองเพราะเห็นมีบ่อฟาร์มปลาอยู่มากมายตามข้างทางเข้าห้วยเสนง ราคาก็คงจะตามขนาดตามฤดูการตามความต้องการของตลาด ผมซื้อลูกปลาดุกราคาตัวละหนึ่งบาทกับปลาที่ได้ถือว่าพอใจ ลงทุนไปสี่พันบาทถ้าปลารอดและโตให้ผมสักสามสี่ร้อยตัวผมก็ว่าคุ้มแล้วครับ หาซื้อลูกปลามาเลี้ยงไว้กินเองกันเด้อครับ