หัวข้อ: ข้าวต้มแดก อร่อยมาก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ข้าวต้มแดก อร่อยมาก

ภาพข้าวต้มแดกที่ทำในงานบุญครับ ภาพที่ขาดไปคือภาพสุดท้ายภาพที่ข้าวต้มถูกแกะภาพเนื้อในของข้าวต้มแดกที่สุกว่าน่ากินขนาดไหน ผมจะไปค้นหามาเพิ่มให้ครับ

ข้าวต้มแดกเป็นข้าวต้มเฮ้ดหรือทำยากสักหน่อยและมีค่าใช้จ่ายหรือต้นทุนเพิ่มขึ้นมาจากส่วนผสมเพิ่มความอร่อยจำพวกถั่วลิสงคั่ว งาขาวคั่ว มะพร้าวทึนทึก ดังนั้นข้าวต้มแดกถ้าทำคนเดียวจะเสร็จช้าไม่สนุกกลายเป็นเรื่องยุ่งยากทำให้ต้องฉุกคิดได้ว่าจะมาเสียเวลาทำทำไม ซื้อเขากินก็จบ พอจะซื้อเขากินก็ไม่มีใครทำขายจะมีก็ขนมกล้วยขนมตาลขนมใส่ไส้ ครับนั่นมันขนมอีกละไม่ใช่ข้าวต้มแดกที่อยากกิน ดังนั้นข้าวต้มแดกจึงต้องทำกันหลายคนจึงจะเสร็จ หลายคนช่วยกันทำเริ่มจากหาสถานที่หาเตาหาฟืนหาหวดหม้อนึ่งกระด้งเขิงกระชอนตอกใบตอง ฯลฯ ต้องทำทีละเยอะๆ ทำไปด้วยฟังเพลงไวพจน์ลำเพลินของรุงโรจน์หรือไม่เม้าท์มอยกันไปด้วยจะทำให้การทำข้าวต้มแดกเป็นเรื่องที่สนุกครับและการห่อข้าวต้มก็แฝงถึงเรื่องราวที่ดีหลายๆ อย่างไว้ในนั้น

ภาพพี่ๆ แม่ครัวแม่บ้านที่หมู่บ้านผมทางสารคามมาช่วยกันห่อข้าวต้มแดกในงานบุญ งานบุญอุทิศส่วนกุศลถึงพ่อผมครับ รสชาดของข้าวต้มแดกบอกคำเดียวว่าแซ่บ อร่อยมากครับ วิธีการทำส่วนผสมทั้งหมดผมจะกลับไปสอบถามมาให้อีกครั้ง

ข้าวต้มแดก คือขนมหรืออาหารที่ผมจะต้องขับรถไปกินไปชิมให้ได้ในแต่ละปี ถ้ามีบริการขนส่งไดเขารับส่งสารคามรังสิตภายในวันเดียว ข้าวต้มแดกจะเป็นสินค้าที่ผมจะออเดอร์แพ็คใส่ลังโฟมแล้วละครับ

มะพร้าวทึนทึก มะพร้าวเปลือกผง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ภาพข้าวต้มแดกกับข้าวต้มโค่นมาเพิ่มไว้ครับ ข้าวต้มโค่นหรือข้าวต้มมัดแบบบ่ใส่กะทิมีเพียงข้าวเหนียวกับกล้วยสุกและถั่วดำเท่านั้น ข้าวต้มบ่ใส่กะทิทำง่ายและเก็บไว้นอกตู้เย็นได้หลายมื้อครับ

แม่กับน้องทางบ้านไปช่วยห่อข้าวต้มบุญอุทิศส่วนกุศลพี่น้องไทบ้านจังหวะผมโทรไปเลยวานให้ถ่ายรูปข้าวต้มแดกมาให้น้องเพิ่นกะถ่ายส่งไลน์มาให้ตามคำขอแต่เป็นตอนบ่ายบรรยากาศตอนห่อผ่านไปแล้วเลยได้แต่ภาพข้าวต้มครับ

บ่รู้ไทบ้านอื่นเพิ่นห่อข้าวต้มแดกใส่งานบุญคือบ้านผมบ่หมู่บ้านผมหลังๆมาถ้ามีงานบุญโดยเฉพาะบุญแจกข้าวต้องห่อข้าวต้มแดกไว้ใส่ขันใส่ต่าให้แขกพี่น้องผู้เพิ่นมาโฮมบุญครับ ส่วนข้อเสียของข้าวต้มแดกนอกจากสิหลายขั้นตอนจักหน่อยยังเพิ่มต้นทุนในส่วนถั่วลิสงคั่วงาคั่วขึ้นมาอีกหลายบาทแต่เพื่อแลกกับความอร่อยและสมัยนี้เงินทองกะพอได้จับได้บายโดนๆได้ทำบุญใหญ่ครั้งหนึ่งเพิ่มค่าใช้จ่ายเล็กน้อยกะบ่เป็นหยัง

ในภาพข้าวต้มแดกสามสี่กระด้งถ้าตีราคาข้าวต้มกลีบละห้าบาทแต่ห้าบาทบ่เป็นต้ะห่อข้าวต้มแดกได้โค่นสิพอได้ เอาเป็นกลีบละสิบบาท กระด้งนั้นบ่ต่ำกว่าสามสี่พันบาทครับ เฉพาะข้าวต้มได้จกเงินหมื่น

ข้าวต้มแดกหลังจากสุกจะมีสีสันขึ้นอยู่กับแป้งข้าวเหนียวหรือแป้งข้าวก่ำเข้มบ่เข้ม ประมาณสีสันของขนมกล้วยเพิ่มจากขนมกล้วยคือถั่วลิสงคั่วงางั่ว

หลังจากที่ถิ่มขนมบ้านๆ นางเล็ด เข่าโขบ เข่าโป่ง ข้าวต้มมัด ข้าวหมาก ข้าวจี่ทาไข่น้ำอ้อย ฯลฯ เพราะเห็นว่าเชยโบราณบ่เท่สู้ขนมยุตึกยุร้านยุห้างบ่ได้ ผ่านไปจนถึงอายุห้าสิบฟันฟางเริ่มสึกเป็นแขแมกินขนมที่มีขายทั่วไปแล้วรู้สึกเสียวฟันครับเสียวฟันจากรสหวานของน้ำตาลที่อยู่ในขนม ขนมบางอย่างกะเป็นกัดๆลิ้นพอกลับมากินขะต้มขนมของไทยของไทบ้านถึงหวานกะบ่เสี่ยวฟัน ขนมปลากริมกล้วยบวชชีลอดช่องขนมหม้อแกงหรือข้าวต้มมัดข้าวต้มโค่นหวานปานได๋กะบ่เสียวฟัน ตอนนี้ผมว่าขนมอันได๋กะสู้ขนมไทยขนมไทบ้านเฮาบ่ได้ครับ ความเห็นส่วนโตเนาะครับ