มาตามผลเรื่องลูกปลาดุกที่ปล่อยเทลงในบ่อท้ายนากันครับ

สามสี่วันก่อนผมกลับบุรีรัมย์กลับเนื่องจากวันหยุดพักร้อนเหลือเยอะไมล์รถก็ไม่ค่อยขยับจึงถือโอกาสหยุดงานขับรถเล่น ไม่รู้จะขับไปไหนสุดท้ายก็กลับบ้านไปดูปลาและเอาเครื่องร่อนทำความสะอาดข้าวเปลือกไปลองใช้กับงานจริงร่อนข้าวจากยุ้งจริงๆ ว่าผลจะเป็นอย่างไร

ขนาดของปลาดุกบิ๊กอุยอายุหนึ่งเดือนครึ่งที่ปล่อยในนาข้าว

ขนาดของปลาดุกบิ๊กอุยอายุหนึ่งเดือนครึ่งที่ปล่อยในนาข้าว

ก่อนไปลองเครื่องร่อนมาดูปลาในบ่อกันครับว่าเหลือกี่ตัว ตั้งแต่เอาลูกปลาปล่อยลงบ่อโทรถามทางบ้านบ่อยครั้งว่าเห็นปลามากินอาหารไหม ทางบ้านตอบว่าไม่เห็นไม่ค่อยเห็นเพราะมันตัวเล็กครับ กลับไปจังหวะพอดีกับลมหนาวโชยมาช่วงปลาลงปลากลับเข้าหาบ่อน้ำพ่อตาขุดหลุมโจนและเอาลอบไปดักตามทางไหลของน้ำที่ปล่อยออกจากนา

ได้ปลาอยู่สองสามวันทั้งปลาตกหลุมโจนและปลาเข้าลอบเข้าไซ และในจำนวนปลาช่อนปลาหมอตัวเล็กมีปลาดุกปนอยู่ด้วยผมสังเกตุที่ท้ายทอยของปลาดุกที่ตัวไม่เล็กไม่ใหญ่ เอนี่มันปลาดุกบิ๊กอุยนี่

จากรูปพรรณสัณฐานดูแล้วเป็นปลาดุกบิ๊กอุยแน่นอนครับและไม่ใช่ปลาดุกบิ๊กอุยที่เกิดเองตามธรรมชาติต้องเป็นปลาที่โตจากลูกปลาที่ผมซื้อมาปล่อยลงในบ่อท้ายนาแน่นอน

น่าสนใจตรงที่ลูกปลาที่ปล่อยลงบ่อและว่ายตามน้ำเข้าไปในนาข้าวเวลาผ่านไปราว 50 วัน ลูกปลาสามารถโตได้เองจนตัวโตขนาดนี้ ผมวางปลาสองตัวใส่ตาชั่งดิจิตอลแต่ตาชั่งไม่ขึ้นดูด้วยตาผมว่าขนาดของปลาจะอยู่ราว 15-20 ตัวต่อหนึ่งกิโลกรัมถือว่าตัวโตน่าพอใจครับ

บ่อท้ายนาที่เอาลูกปลาปล่อยลงไปหลังปล่อยลูกปลาพายุก็มาไม่ขาดสายทำให้น้ำล้นบ่อแล้วไหลตามท่อข้ามถนนไปนาญาติที่อยู่อีกฝั่งหนึ่งส่วนหนึ่งไหลเชื่อมกับนาข้าว วันที่น้ำล้นพ่อไปกั้นปากท่อไม่ทันน้ำไหลออกจากบ่ออยู่สองสามวันจึงมีเวลาไปปิดปากท่อ ผมฟังไปก็นึกถึงเงินสามพันค่าลูกปลาไปด้วยถ้าลูกปลาเหลือค้างบ่ออยู่บ้างห้าร้อยค่าน้ำมันกับห้าร้อยค่าอาหารลูกปลาคงพอได้คืน

ไม่เป็นไรลูกปลาว่ายสวนน้ำไหลเข้าไปในนามันก็ต้องหากินโตอยู่ในนาไม่หนีไปไหนโตเหมือนพวกที่เข้าลอบนี่แหละ แต่เหมือนผีซ้ำกรรมซัดผมเดินไปดูท้ายนาที่ติดกับคลอง คันดินริมคลองต้านทานมวลน้ำจากในนาไม่ไหวขาดพังทั้งดินทั้งน้ำพากันไหลลงคลองนอกจากดินและน้ำยังมีปุ๋ยเคมีที่พึ่งหว่านลงไปและที่ไม่อยากจะคิดผมว่าลูกปลาของผมต้องตามน้ำไปกับเขาแน่นอน

สรุปตามที่ว่าไว้ในวันปล่อยลูกปลา ถ้าลูกปลารอดและตัวโตให้ผมสักสามร้อยสี่ร้อยตัวคิดราคาที่ตัวละสิบบาทผมจะไม่ขาดทุน ครับมาลุ้นกันว่าผมจะได้กินปลาคุ้มกับเงินสี่พันบาทไหม

ทุ่งรวงทองปีนี้ก็ยังงดงามเช่นทุกๆ ที่ผ่านมาครับ